Việc để lại di sản thừa kế cho một người được coi là hành vi pháp lý đơn phương. Do đó, người nhận thừa kế có quyền từ chối nhận với phần tài sản mà mình được nhận. Vậy thời gian từ chối nhận di sản là bao lâu. Cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng văn bản từ chối nhận thừa kế tại Hà Nội.

1. Có quyền từ chối nhận di sản thừa kế không?

Hiện nay, pháp luật quy định việc từ chối nhận thừa kế như sau:

– Người thừa kế có quyền từ chối nhận thừa kế. Trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

Có quyền từ chối nhận di sản thừa kế không?

– Việc từ chối nhận thừa kế phải được lập thành văn bản. Và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

– Việc từ chối tài sản để lại phải thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhận thừa kế nhà đất mới nhất 2023

2. Bắt buộc phải từ chối di sản trong vòng 6 tháng?

Trước đây, BLDS năm 2005 quy định, thời hạn từ chối là 06 tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Nếu quá thời hạn trên thì được coi là đồng ý nhận di sản. Trong đó, thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.

Vậy theo quy định cũ, bắt buộc phải từ chối nhận thừa kế trong vòng 6 tháng kể từ ngày người để lại di sản thừa kế chết. Sau thời gian này, việc từ chối nhận sẽ không được công nhận.

Bắt buộc phải từ chối di sản trong vòng 6 tháng?

Tuy nhiên, BLDS 2015 đã quy định “mở” hơn trong vấn đề này. Với mục đích bảo vệ quyền lợi hợp pháp của người nhận di sản và chủ thể liên quan.

Như đã phân tích ở phần một, việc từ chối nhận di sản phải được thực hiện trước thời điểm phân chia di sản.

Như vậy, việc từ chối không bắt buộc thực hiện trong 06 tháng. Mà chỉ cần trước thời điểm phân chia di sản thừa kế.

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ nhận thừa kế nhà đất không có di chúc 2023

3. Giải đáp thắc mắc về từ chối nhận thừa kế

Khi nào được từ chối nhận di sản?

Đây là việc một cá nhân sau khi được chỉ định làm người thừa kế mà không muốn hưởng phần di sản đó thì có quyền từ chối không nhận. Theo đó, bất cứ vì lý do gì, người được hưởng di sản cũng có quyền được từ chối, trừ 03 lưu ý sau đây

– Không được từ chối để trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản với người khác.

Thời hạn từ chối nhận di sản
Thời hạn từ chối nhận di sản

– Phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

– Phải từ chối trước thời điểm phân chia di sản.

>>> Xem ngay: Phí công chứng di chúc tại nhà mới nhất 2023

Văn bản từ chối nhận thừa kế có phải công chứng không?

Khi muốn từ chối nhận di sản thừa kế thì bắt buộc phải lập thành văn bản. Và phải gửi đến những người thừa kế khác để biết. Điều 59 Luật Công chứng 2014, người thừa kế có thể yêu cầu công chứng Văn bản từ chối nhận di sản.

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Ba Đình

Như vậy, từ chối nhận thừa kế buộc phải lập thành văn bản. Nhưng không bắt buộc phải công chứng. Nếu có nhu cầu thì có thể yêu cầu Công chứng viên chứng nhận hoặc không.

Đã từ chối nhận di sản, muốn thay đổi có được không?

Hiện nay, pháp luật không quy định trường hợp người thừa kế được thay đổi ý chí sau khi làm thủ tục từ chối nhận di sản.

Do đó, văn bản từ chối nhận thừa kế đã có giá trị pháp lý thì không thể thay đổi.

Trên đây là thông tin về Thời gian từ chối nhận di sản trong bao lâu?. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Khi nào di chúc miệng hợp pháp ? Nhờ người khác đi công chứng hộ thì di chúc có đúng luật ?

>>> Có đươc công chứng giấy ủy quyền nhận di chúc không?

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà có bắt buộc phải có mặt các bên

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế 2023

>>> Dịch vụ công chứng di chúc tại nhà – miễn phí kí với người ốm đau, bệnh tật

>>> Mới 2023, Thủ tục đo đạc, xác định lại ranh giới đất

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *