Khi nhận thừa kế đất, một trong những câu hỏi mà nhiều người thừa kế quan tâm là liệu họ có phải nộp thuế hay không. Vấn đề này được pháp luật Việt Nam quy định như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

1. Nhận thừa kế đất có phải nộp thuế không?

Theo khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cá nhân có thu nhập từ nhận thừa kế là bất động sản phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Người nhận thừa kế đất có phải nộp thuế không?

Như vậy, theo quy định nêu trên, trường hợp người nhận thừa kế đất gồm các quyền sử dụng đất, nhà ở dưới đây thuộc đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân:

– Quyền sử dụng đất;

– Quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất;

– Quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai;

– Kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai;

– Quyền thuê đất;

– Quyền thuê mặt nước;

– Các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn toàn bộ hồ sơ, thủ tục và phí dịch vụ sổ đỏ mới nhất 2023

Tuy nhiên, tại điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111 cũng quy định các trường hợp thu nhập phát sinh từ việc nhận thừa kế là bất động sản giữa những người dưới đây thì được miễn thuế, gồm:

– Giữa vợ với chồng;

– Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

– Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

– Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

– Cha vợ, mẹ vợ với con rể;

– Ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

– Anh chị em ruột với nhau.

Tóm lại, trường hợp có thu nhập phát sinh từ nhận thừa kế bất động sản nêu trên thì người nhận thừa kế phải nộp thuế, trừ các trường hợp để thừa kế giữa các đối tượng đã nêu.

>>> Xem thêm:  Công chứng di chúc để lại tài sản là bất động sản ở đâu?

2. Mức thuế phải nộp khi thừa kế đất

Căn cứ khoản 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC, số thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi nhận thừa kế bất động sản được xác định theo công thức sau:

Thuế thu nhập cá nhân = 10% x Giá trị bất động sản nhận được

Lưu ý: Chỉ những bất động sản có giá trị lớn hơn 10 triệu đồng mới phải nộp thuế.

>>> Xem thêm: Hỗ trợ thủ tục làm sổ đỏ lần đầu nhanh, gọn, uy tín tại Hà Nội

3. Thủ tục nộp thuế khi nhận thừa kế đất

Trình tự, thủ tục kê khai, đóng nộp thuế thu nhập cá nhân được thực hiện cùng thời điểm sang tên nhà đất nhận thừa kế. Cụ thể các bước thực hiện như sau:

Bước 1: Kê khai, lập tờ khai thuế

  • Tờ khai thuế thu nhập cá nhân được sử dụng là tờ khai theo mẫu 03/BĐS-TNCN.
  • Tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được sử dụng là tờ khai theo mẫu 04/TK-SDDPNN

Bước 2: Nộp hồ sơ

Xem thêm:  Nguyên tắc sử dụng hợp lý là gì? Áp dụng như thế nào với Youtube?

Các tờ khai này được nộp kèm với hồ sơ sang tên tại cơ quan có thẩm quyền.

Bước 3: Đóng nộp thuế

Chi cục thuế có thẩm quyền ra thông báo thuế hoặc quyết định miễn thuế;

Người nhận thừa kế thực hiện đóng nộp thuế trước khi nhận sổ đỏ đã sang tên;

>>>Xem thêm: Tuyển dụng cộng tác viên dịch thuật  trả lương theo giờ, triết khấu hoa hồng cao

Trên đây là giải đáp về thừa kế đất có phải nộp thuế không? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Hợp đồng thế chấp tài sản có bắt buộc phải công chứng?

>>> Lưu ý hồ sơ cần chuẩn bị khi thực hiện thủ tục công chứng di chúc tại nhà

>>> Phí công chứng di chúc tại nhà được miễn với những đối tượng nào?

>>> Công chứng sơ yếu lý lịch có bắt buộc phải về nơi thường trú?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật công chứng giá rẻ

>>> Mẹo hay: 03 lưu ý khi thực hiện Kiểm tra sổ đỏ thật giả dễ dàng thực hiện

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *