Hiện nay, giá bán chung cư chưa có Sổ hồng thường thấp hơn so với chung cư đã có sổ. Việc mua bán chung cư chưa có sổ đang được rất nhiều người quan tâm. Câu hỏi đặt ra là liệu mua bán chung cư trong trường hợp này có được không? Hãy cùng Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu nội dung này qua bài viết sau.

>>> Tìm kiếm: Tuyển cộng tác viên viết bài  dành cho học sinh, sinh viên làm thêm vào hè

1. Chung cư chưa có sổ có được bán

Theo quy định hiện nay, khi mua bán chung cư bắt buộc phải có sổ hồng chung cư

– Mua bán nhà ở hình thành trong tương lai. Trường hợp này phải có các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 72 Nghị định 99/2015/NĐ-CP gồm:

+ Văn bản chủ đầu tư gửi Sở Xây dựng kèm giấy tờ đủ điều kiện được bán.

+ Nếu có thế chấp phải kèm giấy tờ về việc đã giải chấp và được mua bán chung cư đó. Hoặc chủ đầu tư ghi rõ cam kết chịu trách nhiệm trong văn bản gửi Sở Xây dựng.

– Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở. Hợp đồng được lập thành 06 bản.

– Mua bán nhà ở xã hội: Trường hợp này phải có giấy tờ quy định trong Luật Nhà ở gồm:

+ Hồ sơ dự án đầu tư xây dựng, thiết kế kỹ thuật được phê duyệt, giấy phép xây dựng.

+ Hoàn thành xây xong phần móng, xây dựng hệ thống cấp, thoát nước. Ngoài ra, hoàn thiện hệ thống điện sinh hoạt, điện chiếu sáng công cộng…

Như vậy, chung cư chưa có Sổ hồng nhưng các bên hoàn toàn có thể mua bán. Tuỳ trường hợp mà cần phải chuẩn bị giấy tờ kèm theo phù hợp để được thực hiện mua bán.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn thủ tục làm sổ đỏ, sổ hồng với căn hộ chung cư

2. Mua bán chung cư chưa có sổ có cần công chứng?

Nhiều người còn thắc mắc về việc có phải công chứng hoặc chứng thực trong trường hợp này không. Căn cứ khoản 2 Điều 33 Thông tư 9/2016/TT-BXD, khi chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở phải xét:

– Nếu bên chuyển nhượng không phải doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản. Văn bản này phải công chứng hoặc chứng thực.

– Nếu bên chuyển nhượng là doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản. Các bên tự thoả thuận việc có công chứng hoặc chứng thực không.

Mua bán chung cư chưa có sổ có phải công chứng không?

Theo đó, nếu công chứng hoặc chứng thực thì cần phải chuẩn bị:

– 07 bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.

– Bản chính hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư. Nếu chuyển nhượng từ lần thứ hai phải kèm theo bản chính văn bản chuyển nhượng hợp đồng của lần chuyển nhượng gần nhất liền kề đó.

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng tại quận Đống Đa

– Giấy tờ nhân thân của các bên: Căn cước công dân, sổ hộ khẩu…

– Các loại giấy tờ khác (nếu được yêu cầu).

Theo Điều 122 Luật Nhà ở, các giao dịch mua bán chung cư đều phải công chứng hoặc chứng thực. Chỉ trừ trường hợp mua bán nhà ở xã hội thì không phải công chứng

Như vậy, chung cư chưa có Sổ hồng, nếu một trong hai bên là doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thì không bắt buộc phải công chứng.

>>> Xem thêm: Cập nhập mới nhất 2023, Phí dịch vụ sổ đỏ , sổ hồng đối với căn hộ chung cư

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Có được phép mua bán chung cư khi chưa có sổ hồng. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Hợp đồng thế chấp tài sản có bắt buộc phải công chứng?

>>> Hướng dẫn chi tiết thủ tục công chứng di chúc viết tay tại nhà

>>> Phí công chứng di chúc viết tay tại nhà hiện nay là bao nhiêu tiền?

>>> Công chứng sơ yếu lý lịch có bắt buộc phải mang theo bản gốc

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật hỗ trợ công chứng tại nhà

>>> Mẹo hay: 03 lưu ý khi thực hiện Kiểm tra sổ đỏ thật giả trong mua bán nhà đất

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *