Việc cha mẹ chia đất, tặng cho nhà đất cho con cái không còn xa lạ hiện nay. Nhưng liệu tất cả các trường hợp cha mẹ tặng cho đất đều được miễn thuế không. Cùng tìm hiểu nội dung này qua bài viết sau nhé.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn phân biệt sổ đỏ và sổ hồng để tránh nhầm lẫn trong giao dịch

1. Cha mẹ tặng cho nhà đất được miễn các loại thuế nào?

 Miễn thuế thu nhập cá nhân

Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2014, quy định:

  • Vợ với chồng; cha mẹ đẻ với con đẻ, cha mẹ nuôi với con nuôi;
  • Cha mẹ chồng với con dâu, cha mẹ vợ với con rể;
Cha mẹ tặng cho nhà đất được miễn các loại thuế nào?
  • Ông bà nội với cháu nội, ông bà ngoại với cháu ngoại;
  •  Anh chị em ruột với nhau.

>>> Xem ngay: Làm thủ tục làm sổ đỏ thừa kế cần chú ý gì để tránh rủi ro?

– Miễn lệ phí trước bạ

Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, mức thu lệ phí trước bạ với nhà, đất là 0,5%. Song, với trường hợp tặng cho đất, nhà cũng được miễn lệ phí trước bạ.

2. Trường hợp phải chịu thuế khi tặng cho nhà đất

Trừ các trường hợp nêu trên, trường hợp tặng cho nhà đất nào khác cũng đều phải nộp lệ phí trước bạ và thuế TNCN.

Theo Thông tư 301/2016/TT-BTC, đối tượng nhà đất phải chịu lệ phí trước:

– Nhà ở, nhà làm việc, nhà sử dụng cho mục đích khác.

Trường hợp phải chịu thuế khi tặng cho nhà đất

– Các loại đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp thuộc quyền quản lý, sử dụng của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân.

Ngoài ra, các đối tượng được miễn TNCN nêu ở trên, bất cứ loại giao dịch tặng cho nào cũng phải chịu thuế suất 10% theo quy định.

>>> Xem thêm: Tìm đối tác kinh doanh nhà đất hiệu quả tại Hà Nội

3. Tặng cho nhà đất có điều kiện

Trường hợp tặng cho QSDĐ có điều kiện, bên tặng cho yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi họ tặng cho.

Theo đó, nghĩa vụ mà bên nhận tặng cho thực hiện không mang lại lợi ích tương đương cho bên tặng. Bởi nếu tương đương bản chất thỏa thuận sẽ thay đổi không còn là tặng cho mà có thể là mua bán, trao đổi,…

Các quy định về tặng cho nhà đất có điều kiện được quy định cụ thể tại Điều 192 Luật Đất đai năm 2013. Bên cạnh đó, cơ bản điều kiện tặng cho do các bên thỏa thuận để được công nhận. Tuy nhiên, không được vi phạm điều cấm của luật và không trái đạo đức xã hội.

Xem thêm:  Thủ tục tạm ngừng hộ kinh doanh thực hiện thế nào?

>>> Xem thêm: Công chứng ủy quyền sang tên sổ đỏ có cần nộp phí không?

Trên đây là nội dung về “Bố mẹ tặng cho nhà đất, con cái có được miễn tiền thuế?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng Hà Nội uy tín gần đây nhất

>>> Tuyển dụng cộng tác viên nhiều ngành nghề thu nhập ổn định

>>> Phí công chứng giấy uỷ quyền có trường hợp nào được miễn hay không?

>>> Văn phòng công chứng ngoài giờ hành chính không tính thêm phí

>>> Giải quyết tranh chấp khi mua bán nhà đất như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *