Hợp đồng thuê nhà là loại hợp đồng phổ biến hiện nay. Khi đi thuê nhà, nếu lập hợp đồng thuê rõ ràng các bên sẽ có căn cứ để giải quyết nếu có tranh chấp. Ngược lại, nếu không làm hợp đồng thì sẽ phát sinh những rủi ro. Bài viết dưới đây sẽ cùng bạn tìm hiểu 03 rủi ro khi không làm hợp đồng thuê nhà.

>>> Xem thêm: Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà đã công chứng bị phạt bao nhiêu tiền?

1. Khó đòi lại tiền đặt cọc khi không làm hợp đồng thuê nhà

Theo đó, khi thuê nhà, các bên có lập hợp đồng đặt cọc. Hoặc có nội dung đặt cọc sẽ có trong hợp đồng.

Căn cứ khoản 2 Điều 328 BLDS, việc xử lý số tiền đặt cọc sẽ thực hiện như sau:

– Nếu các bên thực hiện việc thuê nhà: Tiền cọc sẽ trả lại cho bên thuê hoặc được trừ vào tiền thuê nhà.

– Bên thuê không thực hiện thuê nhà: Tiền cọc sẽ thuộc về bên cho thuê nhà.

 Khó đòi lại tiền đặt cọc khi không làm hợp đồng thuê nhà

– Bên cho thuê từ chối không cho thuê nhà: Bên cho thuê phải trả cho bên thuê tiền đặt cọc . Và khoản tiền tương đương số tiền đặt cọc.

Lưu ý: Nếu các bên có thoả thuận khác thì thực hiện theo thoả thuận đó.

Như vậy, khi không lập hợp đồng hoặc hợp đồng đặt cọc, để chứng minh các bên thuê nhà có thoả thuận về việc đặt cọc. Và xử lý số tiền đặt cọc trên thực tế là rất khó. Trừ trường hợp có các bằng chứng, chứng cứ khác như ghi âm, ghi hình… thể hiện nội dung này.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ, làm bìa sổ đỏ trọn gói, chuyên nghiệp tại Hà Nội

2. Chủ nhà có thể tự ý mức tăng giá

Trong hợp đồng sẽ có nội dung về giá thuê, phương thức thanh toán, thời hạn thuê. Cũng như việc áp dụng giá thuê trong thời hạn thuê theo thoả thuận.

Đồng nghĩa, hợp đồng sẽ có điều khoản liên quan đến tiền thuê nhà. Trong đó, việc tăng, giảm giá thuê trong thời gian thuê. Cũng như việc điều chỉnh giá thuê nhà…

rủi ro khi không làm hợp đồng thuê nhà

Những quy định này đều là sự thoả thuận của các bên. Trong quá trình thuê, khi có hợp đồng, các bên chỉ cần thực hiện theo những gì đã thoả thuận. Qua đó, sẽ không phát sinh những hành vi gây ảnh hưởng đến quyền, lợi ích của các bên.

>>> Hướng dẫn: Thủ tục xin cấp sổ đỏ đối với trường hợp mua bán nhà đất thông qua giấy ủy quyền

3. Không được đăng ký thường trú nếu không làm hợp đồng thuê nhà

Điều 20 Luật Cư trú quy định các trường hợp đăng ký thường trú tại nhà thuê trọ. Nếu được chủ nhà trọ đồng ý cho đăng ký thường trú và diện tích nhà trọ đảm bảo không thấp hơn 08 m2 sàn/người.

Đồng thời, theo khoản 3 Điều 21, Điều 22 Luật Cư trú này, khi đăng ký thường trú tại nhà thuê, người thuê cần chuẩn bị các giấy tờ:

Xem thêm:  Hồ sơ địa chính gồm những gì? Cách lập như thế nào?

– Tờ khai thay đổi thông tin cư trú có ý kiến đồng ý của chủ trọ.

– Hợp đồng thuê nhà đã được công chứng, chứng thực

– Giấy tờ, tài liệu liên quan để chứng minh đủ điều kiện về diện tích.

Theo quy định này, khi đăng ký thường trú tại chỗ trọ cần phải có hợp đồng rõ ràng. Do đó, khi các bên không ký hợp đồng khi thuê trọ, người thuê sẽ mất cơ hội được đăng ký thường trú tại nhà trọ.

>>> Xem thêm: Công chứng bản dịch là gì? Phí công chứng bản dịch hết bao tiền?

Trên đây là giải đáp về 03 rủi ro khi thuê nhà không làm hợp đồng thuê nhà. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Làm mất di chúc có thể yêu cầu chia di chúc theo pháp luật được không?

>>> Có cần công chứng giấy ủy quyền nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh?

>>> Địa chỉ dịch thuật đa ngôn ngữ giá rẻ làm việc cả cuối tuần

>>> Mẹo hay: Cách kiểm tra sổ đỏ nhanh trong 1 phút

>>> Thủ tục công chứng online mới nhất 2023?

>>> Có thể bạn quan tâm: Khi nhận thừa kế đất có phải nộp thuế không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *