Trong thực tế, nhiều người được chia thừa kế nhưng không muốn nhận. Vậy, từ chối di sản thừa kế bắt buộc phải thực hiện trước 6 tháng có đúng không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế ở đâu uy tín? Chuẩn bị bao nhiêu tiền?

1. Từ chối di sản thừa kế bắt buộc phải thực hiện trong 6 tháng?

Theo Bộ luật Dân sự 2005, thời hạn từ chối di sản thừa kế là 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế. Nếu vượt quá thời hạn này, việc từ chối sẽ không được công nhận theo quy định.

Từ chối di sản thừa kế bắt buộc phải thực hiện trong 6 tháng?

Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự 2015 đã điều chỉnh quy định. Điều chỉnh như vậy để bảo vệ quyền, lợi ích của người nhận thừa kế và các bên liên quan. Theo quy định mới, từ chối di sản phải được thực hiện trước thời điểm phân chia di sản thừa kế. Điều này có nghĩa là không còn bắt buộc phải từ chối trong vòng 6 tháng như trước đây. Mà chỉ cần từ chối trước thời điểm di sản được phân chia.

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng hợp đồng ủy quyền cho bạn bè nhận thừa kế thay được không?

2. Thủ tục từ chối thừa kế

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ từ chối di sản thừa kế

Chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau:

– Phiếu yêu cầu công chứng.

– Dự thảo Văn bản từ chối nhận di sản thừa kế (nếu có).

– Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản.

– Di chúc (nếu có).

– Giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người từ chối di sản.

– Giấy chứng tử hoặc giấy tờ khác chứng minh người để lại di sản đã chết.

– Giấy tờ nhân thân của người từ chối nhận di sản (theo Điều 59 Luật Công chứng 2014).

Bước 2:

Liên hệ với Phòng công chứng/Văn phòng công chứng và nộp các giấy tờ đã chuẩn bị.

Thủ tục từ chối thừa kế

Bước 3: Xử lý yêu cầu từ chối di sản thừa kế

Công chứng viên kiểm tra tính pháp lý của các giấy tờ, điều kiện từ chối di sản thừa kế:

– Nếu hồ sơ đầy đủ và hợp pháp, công chứng viên tiếp nhận và xử lý.

– Nếu hồ sơ thiếu hoặc có sai sót, công chứng viên yêu cầu bổ sung hoặc hướng dẫn sửa chữa.

– Nếu không đủ cơ sở để giải quyết, công chứng viên từ chối tiếp nhận và xử lý.

Bước 4:

Nếu đã có dự thảo văn bản từ chối, công chứng viên kiểm tra dự thảo và đề nghị sửa chữa. (Nếu phát hiện vi phạm pháp luật hoặc đạo đức xã hội). Nếu chưa có dự thảo, công chứng viên có thể soạn thảo theo yêu cầu của người từ chối. Sau khi đồng ý với nội dung trong dự thảo, người từ chối di sản sẽ ký và công chứng viên ghi lời chứng, ký vào văn bản, đóng dấu, thu phí công chứng và trả kết quả cho người yêu cầu.

Xem thêm:  Có nên mua chung cư chưa có sổ hồng?

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền là bao nhiêu? Do bên nào trả?

Trên đây là nội dung về “Từ chối di sản thừa kế bắt buộc phải thực hiện trong 6 tháng“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng dịch thuật lấy ngay hỗ trợ dịch từ nhiều ngôn ngữ

>>> Công chứng hợp đồng cho thuê nhà cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật hỗ trợ nhận hồ sơ online

>>> Tuyển dụng cộng tác viên nhiều ngành nghề không cần kinh nghiệm

>>> Con ngoài giá thú là gì? Có được hưởng thừa kế hay không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *