Việc Cảnh sát giao thông (CSGT) yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn trước nay vẫn gặp khá nhiều tranh cãi. Vậy nếu không vi phạm CSGT có được gọi vào thổi nồng độ cồn không? Câu trả lời sẽ có ngay trong bài viết sau đây.

1. Không vi phạm có bị CSGT gọi vào thổi nồng độ cồn không?

Phương tiện đo nồng độ cồn trong hơi thở là một trong những phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được CSGT sử dụng để phát hiện vi phạm giao thông.

Theo khoản 2 Điều 12 Nghị định 135/2021/NĐ-CP, máy đo nồng độ cồn chỉ được sử dụng khi có quyết định, kế hoạch phê duyệt của cấp có thẩm quyền.

Không vi phạm có bị CSGT gọi vào thổi nồng độ cồn không?

Theo quy định tại  khoản 1 Điều 16 Thông tư 32/2023/TT-BCA:

Người tham gia giao thông không vi phạm nhưng CSGT vẫn có quyền yêu cầu người đó dừng xe để kiểm soát giao thông khi thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát giao thông hoặc khi có văn bản đề nghị các cơ quan chức năng về việc dừng phương tiện để kiểm soát hay khi nhận được tin báo, phản ánh, tố giác của người dân về hành vi vi phạm.

Khi dừng xe, CSGT có quyền kiểm soát các nội dung bao gồm:

(1) Kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện,

(2) Kiểm soát các điều kiện tham gia giao thông của xe,

(3) Kiểm soát việc chấp hành các quy định về an toàn vận tải,

(4) Kiểm soát nội dung khác có liên quan.

Theo đó, nếu kế hoạch tuần tra, kiểm soát giao thông đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt cho sử dụng máy đo nồng độ cồn thì dù lái xe không vi phạm, CSGT vẫn có quyền gọi vào thổi nồng độ cồn.

>>> Tìm hiểu thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất thực hiện thế nào?

2. Không thổi nồng độ cồn theo yêu cầu của CSGT, có sao không?

Khi Cảnh sát giao thông đề nghị thổi nồng độ cồn, tài xế phải chấp hành hiệu lệnh.

Nếu chống đối, không thổi nồng độ cồn theo yêu cầu của CSGT. Có thể bị xử phạt theo:

Không thổi nồng độ cồn theo yêu cầu của CSGT, có sao không?

Điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định:

2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát hoặc nhiệm vụ khác của người thi hành công vụ theo quy định của pháp luật;

Theo đó, nếu không thổi nồng độ cồn, lái xe có thể bị phạt từ 04 – 06 triệu đồng.

Xem thêm:  Tác phẩm tạo ra bởi trí tuệ nhân tạo có được Luật bảo hộ không?

>>> Xem thêm: Phí công chứng hợp đồng cho thuê nhà do ai nộp? Nộp bao nhiêu?

3. Vi phạm nồng độ cồn, lái xe bị phạt thế nào?

 Người vi phạm sẽ phải đối mặt với các mức phạt cụ thể như sau:

Nồng độ cồnMức phạt
Ô tôXe máyMáy kéo, xe máy chuyên dùngXe đạp
Có nhưng chưa vướt quá 50 mg/100 ml máu hoặc 0,25 mg/l khí thở06 – 8 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 10 – 12 tháng02 – 03 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 10 – 12 tháng03 – 05 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 10 – 12 tháng80.000 – 100.000 đồng
> 50 – 80 mg/100 ml máu hoặc > 0,25 đến 0,4 mg/l khí thở16 – 18 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 16 – 18 tháng04 – 05 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 16 – 18 tháng06 – 08 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức giao thông từ 16 – 18 tháng200.000 – 300.000 đồng
> 80 mg/100 ml máu hoặc > 0,4 mg/l khí thở30 – 40 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 22 – 24 tháng06 – 08 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 22 – 24 tháng16 – 18 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 22 – 24 tháng400.000 – 600.000 đồng

Trên đây là nội dung giải đáp cho vấn đề không vi phạm có bị CSGT gọi vào thổi nồng độ cồn không. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật, hỗ trợ nhận hồ sơ online, tư vấn 24/7

>>> Tuyển dụng cộng tác viên nhập liệu lương cao, không yêu cầu kinh nghiệm

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh và uy tín, hỗ trợ giao sổ tận nhà

>>> Văn phòng công chứng Hà Nội giá rẻ, uy tín gần đây nhất

>>> Rút đơn khởi kiện có được trả lại tiền tạm ứng án phí?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *