Việc chia thừa kế luôn là vấn đề nhận được sự quan tâm. Đặc biệt là việc nhận thừa kế giữa con đẻ và con nuôi. Câu hỏi đặt ra liệu con nuôi có được hưởng phần thừa kế như con đẻ không. Cùng tìm hiểu nội dung này nhé.

>>> Xem ngay: Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hết bao tiền?

1. Con nuôi nhận thừa kế như con đẻ?

Điều 653 BLDS 2015 quy định về quan hệ thừa kế giữa con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi và cha đẻ, mẹ đẻ. Theo đó:

  • Con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi được thừa kế di sản của nhau
  • Điều kiện hưởng thừa kế theo Điều 651 và Điều 652 BLDS 2015

Căn cứ theo BLDS, hàng thừa kế thứ 01 bao gồm cả con nuôi. Và những người thừa kế cùng hàng được hưởng di sản bằng nhau.

Con nuôi có được hưởng thừa kế như con đẻ?

Vì vậy, khi cha mẹ nuôi chết con nuôi hợp pháp vẫn có quyền hưởng thừa kế.

Tuy nhiên, không phải con nuôi nào cũng được pháp luật công nhận. Và không phải khi nào cũng được chia thừa kế như con đẻ.

Điều kiện công nhận là con nuôi hợp pháp phải đáp ứng quy định Luật Nuôi con nuôi 2010.

>>> Xem ngay: Văn phòng công chứng thứ 7 chủ nhật– Miễn phí chứng thực sơ yếu lí lịch, giấy tùy thân

2. Giải pháp để giảm khả năng xảy ra tranh chấp thừa kế

Người để lại di chúc có quyền lập di chúc phù hợp với ý chí, nguyện vọng của họ. Nhưng phải phù hợp với quy định của BLDS.

Người để lại di chúc có quyền lập di chúc chia đều di sản cho các con (bao gồm cả con nuôi). Hoặc lập di chúc để lại cho bất kỳ ai khác.

 Giải pháp để giảm khả năng xảy ra tranh chấp thừa kế

Để di chúc hợp pháp, người để lại di sản có thể giám định sức khỏe tâm thần trước khi lập di chúc. Và thực hiện lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng.

Trong quá trình khai nhận di sản thừa kế, người lập có thể quy định người được quyền quản lý và phân chia di sản trong nội dung di chúc. Nhằm mục đích tránh những người không được hưởng di sản hoặc một trong những người hưởng di sản chiếm đoạt di sản, gây khó khăn sau này.

>>> Xem ngay: Địa chỉ chứng thực chữ ký miễn phí tại Hà Nội

3. Con nuôi nhận thừa kế có tính đến công sức đóng góp không?

Theo khỏan 2 Điều 651 BLDS 2015 quy định:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Như vậy, những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần bằng nhau. Công sức đóng góp không được coi là yếu tố xem xét lúc này này.

Xem thêm:  Không đứng tên sổ đỏ, khi ly hôn yêu cầu chia nhà được không?

Do đó, việc một trong những người hưởng thừa kế yêu cầu hưởng phần nhiều hơn là chưa có căn cứ.

>>> Xem ngay: Phí công chứng giấy ủy quyền nhận thừa kế

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Con nuôi có được nhận thừa kế như con đẻ”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Tuyển cộng tác viên nhập liệu không yêu cầu kinh nghiệm?

>>> Công chứng di chúc bằng văn bản hết bao nhiêu tiền?

>>> Hướng dẫn thủ tục xin cấp sổ đỏ đầy đủ, chi tiết nhất

>>> Địa chỉ miễn phí công chứng ngoài giờ hành chính

>>> Không có hộ khẩu có được đền bù tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *