Đóng thuế sử dụng đất là nghĩa vụ của người dân. Vậy khi sở hữu nhà chung cư, có phải đóng thuế sử dụng đất không. Pháp luật hiện nay quy định nội dung này thế nào. Cùng tìm hiểu nội dung này nhé.

>>> Xem thêm: Sổ hồng là gì? Những lưu ý khi nhận sổ hồng chung cư?

1. Ở nhà chung cư có phải đóng thuế sử dụng đất không?

Theo quy định đất ở tại nông thôn, đô thị thuộc đối tượng chịu thuế SDĐ phi nông nghiệp.

Ở nhà chung cư có phải đóng thuế đất không?

Điểm b Khoản 2 Điều 6 Luật Thuế SDĐ phi nông nghiệp 2010 quy định:

– Đối với đất ở nhà nhiều tầng nhiều hộ ở, nhà chung cư. Bao gồm cả vừa ở vừa kinh doanh thì diện tích đất tính thuế xác định bằng:

  • Hệ số phân bổ x diện tích nhà

– Hệ số phân bổ xác định bằng:

  • Diện tích đất xây dựng nhà nhiều tầng nhiều hộ ở, nhà chung cư : tổng diện tích nhà

– Trường hợp nhà nhiều tầng nhiều hộ ở, nhà chung cư có tầng hầm thì 50% diện tích tầng hầm sử dụng trong tầng hầm được cộng vào diện tích nhà sử dụng để tính hệ số phân bổ.

Như vậy, khi sử dụng nhà chung cư, vẫn phải đóng thuế SDĐ phi nông nghiệp theo quy định.

>>> Xem thêm: Địa chỉ phòng công chứng ngoài giờ hành chính hỗ trợ 24/7

2. Chủ đầu tư hay người mua nhà phải nộp thuế

Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền SDĐ được quy định:

– Tổ chức kinh tế được giao đất để xây dựng công trình hỗn hợp cao tầng gồm cả diện tích nhà ở để bán. Hoặc để bán kết hợp cho thuê là một trong các đối tượng đóng tiền SDĐ.

Như vậy, chủ đầu tư của dự án sẽ nộp tiền thuế đất trực tiếp và giá bán căn hộ đã bao gồm tiền thuế SDĐ. Do đó, người mua sẽ không phải trực tiếp nộp.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ trọn gói nhanh và uy tín, hỗ trợ giao sổ tận nhà

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Ở chung cư có phải đóng thuế sử dụng đất không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Không đứng tên sổ đỏ, khi ly hôn yêu cầu chia nhà được không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Mách bạn: Địa chỉ dịch thuật công chứng 24/7 miễn phí tại nhà

>>> Phí công chứng di chúc tại nhà hết bao nhiêu tiền?

>>> Kiểm tra sổ đỏ thật giả đơn giản dễ làm tại nhà

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế là bao nhiêu? Do ai nộp?

>>> Chuyển đất vườn sang đất ở có cần xin giấy phép không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *