Quan hệ thừa kế đã và đang nhận được sự quan tâm của mọi người. Bởi chủ thể nhận thừa kế hiện nay, ngoài cá nhân còn gồm cả tổ chức, pháp nhân. Vậy theo quy định, điều kiện hưởng thừa kế của pháp nhân là gì. Trường hợp nào pháp nhân không được hưởng di sản. Cùng tìm hiểu nhé.

1. Pháp nhân là gì?

Pháp nhân là một chủ thể pháp luật có tư cách pháp lý độc lập. Có thể tham gia vào các hoạt động kinh tế, chính trị, xã hội… theo quy định.

Pháp nhân là gì?

Nếu một tổ chức có “tư cách pháp nhân” thì tổ chức đó có đầy đủ quyền và nghĩa vụ của pháp nhân theo quy định.

Điều kiện để có tư cách pháp nhân

Điều 74 BLDS 2015, điều kiện trở thành pháp nhân:

  • Thành lập theo quy định BLDS, luật khác có liên quan.
  • Cơ cấu tổ chức theo quy định tại Điều 83 BLDS
  • Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác. Và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình;
  • Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

2. Pháp nhân được hưởng di sản thừa kế khi nào?

Điều 609 BLDS ghi nhận, người thừa kế nếu không là cá nhân vẫn có quyền hưởng di sản thừa kế theo di chúc.

Pháp nhân được hưởng di sản thừa kế khi nào?

Do đó, người thừa kế không là cá nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc. Vì vậy, pháp nhân có quyền được hưởng thừa kế.

Tuy nhiên, pháp nhân chỉ được hưởng di sản thừa kế nếu có di chúc để lại di sản cho pháp nhân.

>>> Xem ngay: Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế nhà đát

3. Một số câu hỏi về hưởng di sản thừa kế

Khi có người không đồng ý việc phân chia di sản xử lý thế nào?

Trường hợp có người không đồng ý trong việc phân chia di sản. Có hai cách giải quyết sau:

  • Các bên thỏa thuận với nhau.
  • Khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết nếu không tự thỏa thuận được

Nếu di sản thừa kế có tranh chấp là đất đai, phải tiến hành hòa giải trước tại UBND xã nơi có đất tranh chấp.

>>> Xem ngay: Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hết bao tiền?

Di sản không có người thừa kế ai sẽ quản lý?

Với trường hợp này, tài sản còn lại sau khi thực hiện nghĩa vụ về tài sản sẽ do Nhà nước quản lý.

Con riêng có được hưởng thừa kế của mẹ kế, cha dượng không?

Nếu đáp ứng điều kiện như sau: Con riêng nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng với bố dượng, mẹ kế như con ruột.

Xem thêm:  Người bị tuyên bố chết thì xử lý tài sản của họ thế nào?

Con nuôi có được hưởng thừa kế như con ruột?

Con nuôi và con ruột cùng thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người chết. Vì vậy, con nuôi có quyền thừa kế như con ruột.

>>> Xem ngay: Phí công chứng giấy ủy quyền nhận thừa kế

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Pháp nhân có quyền hưởng di sản thừa kế không”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Tuyển cộng tác viên nhập liệu không yêu cầu kinh nghiệm?

>>> Công chứng di chúc bằng văn bản hết bao nhiêu tiền?

>>> Hướng dẫn thủ tục xin cấp sổ đỏ đầy đủ, chi tiết nhất

>>> Địa chỉ miễn phí công chứng ngoài giờ hành chính

>>> Không có hộ khẩu có được đền bù tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *