Trong thực tế, nhiều trường hợp đất bị thu hồi có thể được bồi thường. Vậy, xây nhà ở trên đất nông nghiệp khi bị thu hồi có được bồi thường không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Cách thực hiện thủ tục xin cấp sổ đỏ cho đất mới được bồi thường

1. Xây nhà ở trên đất nông nghiệp có được bồi thường không?

Việc xác định liệu xây nhà ở trên đất nông nghiệp có được bồi thường khi bị thu hồi hay không, đòi hỏi phải cân nhắc các quy định liên quan đến việc sử dụng đất và bồi thường tài sản gắn liền với đất.

Trước hết, cần nhận biết rằng đất nông nghiệp là loại đất dành cho mục đích trồng trọt, chăn nuôi, và sản xuất nông nghiệp. Trái lại, nhà ở thường được xây dựng trên đất thổ cư, không thuộc loại đất nông nghiệp.

Xây nhà ở trên đất nông nghiệp có được bồi thường không?

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế thực hiện thế nào?

Luật Đất đai 2013 tại Điều 6 quy định nguyên tắc sử dụng đất, trong đó có yêu cầu sử dụng đất đúng mục đích quy định. Xây nhà ở trên đất nông nghiệp được xem là vi phạm nguyên tắc sử dụng đất, là hành vi xây nhà trái quy định pháp luật.

Ngoài ra, khoản 2 của Điều 92 Luật Đất đai 2013 cũng quy định rằng tài sản gắn liền với đất được tạo lập trái quy định pháp luật hoặc tạo lập sau khi có thông báo thu hồi đất từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sẽ không được bồi thường.

Từ đó, dựa trên các quy định nêu trên, việc xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp là hành vi vi phạm pháp luật về sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Vì vậy, trong trường hợp bị thu hồi đất nông nghiệp, việc xây nhà trên đất này thường không được bồi thường.

2. Xây nhà ở trên đất nông nghiệp có bị phạt không?

Tự ý xây dựng nhà trên đất nông nghiệp được coi là sử dụng đất không đúng mục đích, và có thể bị phạt hành chính, mức phạt cụ thể như sau:

>>> Xem thêm: Hướng dẫn công chứng giấy ủy quyền đầy đủ và chính xác nhất

TTDiện tíchMức phạt
Nông thônĐô thị
IChuyển đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp
1Dưới 0,01 héc ta (100m2)Từ 03 – 05 triệu đồngMức phạt bằng 2 lần mức phạt nông thôn
2Từ 0,01 héc ta đến dưới 0,02 héc taTừ 05 – 10 triệu đồng
3Từ 0,02 héc ta đến dưới 0,05 héc taTừ 10 – 15 triệu đồng
4Từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc taTừ 15 – 30 triệu đồng
5Từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc taTừ 30 – 50 triệu đồng
6Từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc taTừ 50 – 80 triệu đồng
7Từ 01 héc ta đến dưới 03 héc taTừ 80 – 120 triệu đồng
8Từ 03 héc ta trở lênTừ 120 – 250 triệu đồng
IIChuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối, đất nông nghiệp khác sang đất phi nông nghiệp
1Dưới 0,02 héc ta (200m2)Từ 03  – 05 triệu đồngMức phạt bằng 2 lần mức phạt nông thôn
2Từ 0,02 héc ta đến dưới 0,05 héc taTừ 05  – 08 triệu đồng
3Từ 0,05 héc ta đến dưới 0,1 héc taTừ 08  – 15 triệu đồng
4Từ 0,1 héc ta đến dưới 0,5 héc taTừ 15  – 30 triệu đồng
5Từ 0,5 héc ta đến dưới 01 héc taTừ 30  – 50 triệu đồng
6Từ 01 héc ta đến dưới 03 héc taTừ 50  – 100 triệu đồng
7Từ 03 héc ta trở lênTừ 100 – 200 triệu đồng

3. Thu hồi đất nông nghiệp có được tái định cư không?

Thu hồi đất nông nghiệp thường không được hỗ trợ tái định cư theo quy định của Luật Đất đai 2013. Theo khoản 2 Điều 83 của Luật Đất đai 2013, hỗ trợ tái định cư chỉ áp dụng cho trường hợp Nhà nước thu hồi đất ở của hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà phải di chuyển chỗ ở. Do đó, khi xảy ra tình trạng thu hồi đất nông nghiệp, người dân thường không được hỗ trợ tái định cư.

Xem thêm:  Danh sách văn phòng công chứng tại quận Cầu Giấy

>>> Tìm hiểu thêm: Tips kiểm tra sổ đỏ giả khi nhận sổ lần đầu, dễ dàng thực hiện ngay tại nhà

Trên đây là nội dung về “Xây nhà ở trên đất nông nghiệp khi bị thu hồi có được bồi thường không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Địa chỉ văn phòng dịch thuật công chứng gần đây nhất hỗ trợ dịch mọi văn bản pháp lý

>>> Công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền ở đâu? Chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng ngoài giờ hành chính không mất thêm phí, hỗ trợ 24/7

>>> Dịch vụ sổ đỏ trọn gói nhanh gọn, uy tín, hỗ trợ giao sổ tận nhà

>>> Điều kiện hưởng thừa kế của pháp nhân

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *