Theo quy định của pháp luật Việt Nam, việc nhặt được của rơi đem trả là một hành vi đẹp và được khuyến khích. Người nhặt được của rơi đem trả không có quyền sở hữu đối với tài sản đó. Và họ có nghĩa vụ trả lại cho người bị mất.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ và sổ hồng hiện nay vẫn có người vẫn không biết. Tìm hiểu thêm về cách đọc thông tin sổ đỏ đơn giản, dễ hiểu.

1. Có được thưởng khi nhặt được của rơi đem trả không?

Về vấn đề thưởng cho người nhặt được của rơi, pháp luật Việt Nam không có quy định bắt buộc. Tuy nhiên, người bị mất có thể tự nguyện thưởng cho người nhặt được để thể hiện lòng biết ơn.

Theo quy định Bộ luật Dân sự năm 2015, người nhặt được của rơi có thể được thưởng một khoản tiền hợp lý tùy thuộc vào giá trị của tài sản bị mất và hoàn cảnh của người họ.

Ngoài ra, theo quy định của Luật Thi đua khen thưởng năm 2003, họ có thể được tặng danh hiệu “Người tốt việc tốt” hoặc được khen thưởng cấp cơ sở.

Có được thưởng khi nhặt được của rơi đem trả không?

Như vậy, việc nhặt được của rơi đem trả có thể được thưởng hoặc không. Tùy thuộc vào quyết định của người bị mất hoặc cơ quan có thẩm quyền.

>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất cần chuẩn bị những gì? Một số điều bạn cần biết để công chứng.

Dưới đây là một số trường hợp có thể được thưởng:

  • Tài sản bị mất có giá trị lớn hoặc là tài sản đặc biệt quan trọng.
  • Người nhặt được của rơi có hành động cứu người hoặc giúp đỡ người bị mất tìm lại tài sản.
  • Người nhặt được của rơi có hoàn cảnh khó khăn, cần được giúp đỡ.

Tuy nhiên, việc nhặt được của rơi đem trả không phải là để được thưởng. Mà đây là để thể hiện tinh thần trách nhiệm và ý thức cộng đồng của mỗi người.

2. Cách trả lại tài sản nhặt được đúng nhất

Cách trả lại tài sản nhặt được đúng nhất

Khi nhặt được tài sản bị bỏ rơi, đánh mất, theo quy định tại Điều 230 Bộ luật Dân sự, người phát hiện, nhặt được sẽ phải trả lại cho chủ sở hữu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Biết địa chỉ người đánh rơi, bỏ quên tài sản. Thông báo hoặc trả lại tài sản đó cho người đánh rơi, bỏ quên.
  • Không biết địa chỉ người đánh rơi hoặc bỏ quên tài sản. Thông báo hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã gần nhất để thông báo công khai cho chủ sở hữu. Nếu tìm được chủ sở hữu thì người này sẽ được cơ quan có thẩm quyền trên thông báo đã tìm được chủ sở hữu.
Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục sao kê ngân hàng nhanh gọn và đầy đủ nhất

>>> Xem thêm: Có thể làm sổ đỏ online được không? Cách đăng ký làm sổ đỏ online đơn giản, nhanh gọn.

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Nhặt được của rơi đem trả thì có được thưởng không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên. Hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng uy tín, đảm bảo, gần nhất tại Hà Nội.

>>> Di chúc có cần công chứng hay không? Hết bao nhiêu tiền? Cách tính phí công chứng di chúc đơn giản, dễ hiểu.

>>> Thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế làm những gì? Cần trải qua các bước nào?

>>> Khi sang tên sổ đỏ thì phí dịch vụ sang tên sổ đỏ ai chịu?

>>> Thủ tục xác định tài sản riêng trước hôn nhân.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *