Hiện nay, việc để lại tài sản cho con qua viết chúc viết tay khá phổ biến. Việc này có thể có người làm chứng hoặc không có người làm chứng. Tuy nhiên, không phải khi nào di chúc viết tay cũng có hiệu lực. Vậy trường hợp nào di chúc viết tay bị tuyên vô hiệu. Cùng đi tìm câu trả lời qua bài viết sau.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Những lưu ý khi nhận thừa kế sổ đỏ nhà đất

1. Thế nào là di chúc viết tay

Hình thức di chúc gồm di chúc bằng văn bản và di chúc miệng.Trong đó di chúc bằng văn bản gồm 04 loại:

(1) Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng.

(2) Di chúc bằng văn bản có người làm chứng.

Thế nào là di chúc viết tay

(3) Di chúc bằng văn bản có công chứng.

(4) Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

Hiện nay, chưa có khái niệm pháp lý thế nào là di chúc viết tay. Tuy nhiên, căn cứ vào các loại di chúc bằng văn bản và theo cách hiểu thông thường đây là di chúc không được công chứng hoặc chứng thực.

Có thể thấy BLDS 2015 cho phép cá nhân được lập di chúc viết tay (gồm 02 loại, đó là di chúc bằng văn bản có người làm chứng và di chúc bằng văn bản không có người làm chứng).

>>> Xem thêm: Hỗ trợ dịch vụ sổ đỏ,sang tên sổ đỏ khi nhận thừa kế nhà đất

2. Điều kiện để di chúc viết tay hợp pháp

Điều 624 BLDS 2015 quy định điều kiện để di chúc hợp pháp gồm:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt khi lập di chúc. Không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

– Nội dung di chúc không vi phạm điều cấm của luật. Và không trái đạo đức xã hội;

Hình thức di chúc không trái quy định của luật.

– Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản. Và được cha, mẹ. Hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

Điều kiện để di chúc viết tay hợp pháp

– Di chúc của người bị hạn chế về thể chất. Hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản. Và bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực.

– Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp. Khi có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều 624.

Như vậy, di chúc viết tay được xem là di chúc theo hình thức văn bản có hoặc không có người làm chứng. Và khi đáp ứng được các điều kiện, nội dung quy định thì di chúc viết tay vẫn được thừa nhận.

Xem thêm:  Top 3 văn phòng công chứng quận Hà Đông

>>> Xem thêm: Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế mới nhất 2023

3. Di chúc công chứng và di chúc viết tay có giá trị pháp lý tương đương

Căn cứ khoản 5 Điều 643 BLDS 2015 về hiệu lực của di chúc như sau:

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.

Như vậy, trong trường hợp di chúc công chứng và di chúc viết tay đều tồn tại. Khi đó, di chúc được lập cuối cùng sẽ là di chúc có hiệu lực. Vì vậy, giá trị pháp lý của di chúc công chứng và di chúc viết tay là như nhau.

Trên đây là giải đáp về “Di chúc viết tay có bắt buộc phải công chứng?”. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Xem ngay: Rủi ro từ việc mua chung cư bằng hợp đồng ủy quyền

>>> Lưu ý: Những người nào không thể thực hiện công chứng di chúc?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *