Công an xã có được bắt xe không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người bởi thực tế không hiếm để bắt gặp công an xã, phường đứng chặn xe, xử phạt giao thông tại một số đoạn đường trên địa bàn quản lý. Hoạt động này liệu có đúng luật không?

>>> Xem ngay: Sổ đỏ là gì? Uỷ quyền cho người khác thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ được không? 

1. Công an xã có được bắt xe không?

Theo khoản 3 Điều 31 Thông tư 32/2023/TT-BCA:

Việc tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông phải thực hiện theo đúng địa bàn.

Khi thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền ban hành. Công an xã được tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm.

Như vậy, Công an xã hoàn toàn có quyền bắt xe vi phạm để xử phạt vi phạm hành chính.

Cùng với việc xử lý vi phạm theo thẩm quyền, Công an xã còn phải báo cáo tình hình, kết quả hoạt động tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm cho lực lượng Cảnh sát giao thông.

Lưu ý, Công an xã chỉ được tham gia xử phạt vi phạm giao thông trong các trường hợp sau:

(1) Trong thời gian diễn ra ngày lễ kỷ niệm,…

(2) Các đợt cao điểm đảm bảo trật tự,…

(3) Khi tình hình vi phạm trật tự, an toàn giao thông, tai nạn và ùn tắc giao thông có diễn biến phức tạp.

(4) Trường hợp khác mà trật tự, an toàn giao thông gây ảnh hưởng xấu đến an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội.

1. Công an xã có được bắt xe không?

2. Công an xã phạt những lỗi gì? Tối đa bao nhiêu tiền?

Công an xã được xử phạt những lỗi vi phạm giao thông sau đây:

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện không đội mũ bảo hiểm theo quy định.

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện chở quá số người quy định.

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy,…

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, xe thô sơ phóng nhanh, lạng lách, đánh võng.

>>> Xem thêm: Cách tính phí dịch vụ sang tên sổ đỏ nhà chung cư tại Hà Nội theo quy định pháp luật 

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện không có gương chiếu hậu ở bên trái;

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, xe thô sơ mà sử dụng ô.

– Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy,...

– Các lỗi vi phạm nghiêm trọng về trật tự, an toàn giao thông, an ninh, trật tự xã hội khác nếu không ngăn chặn kịp thời sẽ gây hậu quả nguy hiểm cho xã hội.

Trong khi đó, Trưởng Công an cấp xã được phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 2,5 triệu đồng đối với hành vi vi phạm của cá nhân, phạt đến 05 triệu đồng đối với vi phạm của tổ chức trong lĩnh vực giao thông.

Trong quá trình giải quyết, xử lý vụ việc của các hành vi vi phạm giao thông. Nếu phát hiện hành vi vi phạm vượt quá thẩm quyền xử phạt thì Công an xã lập biên bản vi phạm hành chính và báo cáo cấp có thẩm quyền ra quyết định xử phạt vi phạm.

2. Công an xã được phạt những lỗi gì? Tối đa bao nhiêu tiền?

3. Công an xã sẽ được bắt xe trên những đoạn đường nào?

Một trong những nguyên tắc khi huy động lực lượng Công an xã tham gia tuần tra, kiểm soát giao thông đó là bảo đảm đúng tuyến đường, địa bàn, thời gian đã đề ra trong kế hoạch.

>>> Có thể bạn quan tâm: Địa điểm công chứng sơ yếu lí lịch, giấy tờ tùy thân uy tín và rẻ nhất Hà Nội

Xem thêm:  Sổ tiết kiệm là gì? Những nội dung cần lưu ý trên Sổ tiết kiệm

Công an xã chỉ được bắt xe tại các tuyến đường xã và thuộc địa bàn xã quản lý.

Lưu ý, Công an xã thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát giao thông cần tuân thủ chặt chẽ. Trong đó có quy định về thời gian và nhiệm vụ cụ thể của cán bộ Công an xã.

Trên đây là thông tin giải đáp cho câu hỏi: “Công an xã có được bắt xe không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT:

>>> Phí công chứng giấy ủy quyền cá nhân, ủy quyền doanh nghiệp có cao không? Khoảng bao nhiêu tiền?

>>> Chi phí công chứng bằng tốt nghiệp mới nhất hiện nay là bao nhiêu? Có bắt buộc phải công chứng bằng tốt nghiệp hay không?

>>> Những trường hợp nào được thực hiện thủ tục chứng thực chữ ký trên giấy uỷ quyền? 

>>> Công chứng ngoài trụ sở miễn phí hỗ trợ công chứng, chứng thực uy tín dành cho quý khách. 

>>> Đô thị hóa là gì? Tỷ lệ đô thị hoá các tỉnh thành ở Việt Nam

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *