Gia súc gia cầm thường là những động vật được nuôi trong gia đình và việc chúng đi lạc là không hiếm gặp trong cuộc sống. Vậy nếu gặp gia súc gia cầm đi lạc thì có được giữ lại nuôi gia súc và xác lập quyền sở hữu không?

1. Gia súc gia cầm đi lạc, có được giữ lại nuôi không?

Căn cứ Điều 231, Điều 232 Bộ luật Dân sự người bắt được phải thực hiện như sau:

>>> Xem thêm: Chứng thực chữ ký là gì? Ai có thẩm quyền chứng thực chữ ký?

– Với gia súc: Phải giữ lại để nuôi và báo ngay cho UBND cấp xã nơi người bắt được.

Thời gian giữ lại nuôi theo khoản 1 Điều 231 BLDS là 06 tháng thông báo công khai.

Ngoài ra, nếu trong thời gian thông báo công khai mà chủ sở hữu của gia súc đó nhận lại được gia súc bị thất lạc thì người này phải thanh toán tiền công nuôi giữ và các chi phí khác cho người bắt được gia súc bị lạc.

– Với gia cầm: Điều 232 BLDS, nếu bị thất lạc thì người bắt được phải thông báo trong 1 tháng. Sau thời gian này, nếu không có người đến nhận thì người bắt được gia cầm sẽ được sở hữu cùng với hoa lợi do gia cầm sinh ra.

Trong đó, hoa lợi do gia cầm sinh ra là sản lượng tự nhiên mà gia cầm sinh ra.

Nếu chủ sở hữu nhận lại thì phải thanh toán tiền công nuôi giữ và các chi phí khác.

>>> Xem thêm: Hợp đồng thuê nhà có mất hiệu lực khi bên cho thuê mất không?

Đặc biệt, nếu trong quá trình nuôi giữ, người bắt được mà cố ý làm chết thì phải bồi thường.

1. Gia súc gia cầm đi lạc, có được giữ lại nuôi không?

2. Bắt được gia súc gia cầm đi lạc không trả, bị phạt thế nào?

Theo quy định tại Bộ luật Dân sự, nếu bắt được gia súc, gia cầm đi lạc thì người bắt được phải giữ lại nuôi và thông báo để tìm chủ nhân của gia súc, gia cầm đó.

Đồng thời, người này sẽ bị buộc phải trả lại tài sản do chiếm giữ trái phép.

2. Bắt được gia súc gia cầm đi lạc không trả, bị phạt thế nào?

NVP còn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự tại Điều 176 BLHS năm 2015 như sau:

>>> Xem thêm: Cách tính phí công chứng mua bán nhà đất theo quy định mới nhất 2023.

Nếu cố tình không trả lại gia súc có giá trị từ 10 triệu đồng – dưới 200 triệu đồng . Hoặc cố tình không giao nộp gia cầm có giá trị dưới 10 triệu đồng do mình tìm được. Bắt được sau khi chủ sở hữu đã yêu cầu được nhận lại thì sẽ bị phạt tiền tiền từ 10 – 50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng – 02 năm.

Xem thêm:  Chất thải rắn là gì? Quy định về xử lý chất thải rắn sinh hoạt

Gia súc, gia cầm từ 200 triệu đồng trở lên, có thể bị phạt tù từ 01 – 05 năm.

Tuy nhiên, trong thực tế việc áp dụng các quy định này cũng không được rộng rãi.

Do đó, việc xử lý hành vi vi phạm chiếm giữ gia súc, gia cầm không mấy xảy ra. Trên đây là thông tin về vấn đề: Gia súc gia cầm đi lạc. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM:

>>> Làm sao để kiểm tra sổ đỏ giả khi sau khi thực hiện cầm cố, thế chấp?

>>> Thủ tục công chứng mua bán nhà cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Khi công chứng hợp đồng ủy quyền sang tên sổ đỏ cần mang theo tài liệu gì?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng Minh Khai làm việc cả thứ 7 và chủ nhật mà không tăng phí dịch vụ

>>> Hướng dẫn cách lập di chúc trong trường hợp ốm yếu

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *