Bóng cười không còn là khái niệm xa lạ với giới trẻ ngày nay. Bóng cười được dùng tương đối phổ biến tại những tụ điểm giải trí của giới trẻ. Vậy, mua bán, sử dụng bóng cười có bị cấm tại Việt Nam. Cùng tìm hiểu nội dung này nhé.

1. Bóng cười thực chất là gì?

Bóng cười thực chất là những quả bóng bay bình thường nhưng được bơm khí N2O. Bóng cười được bơm bằng bơm chuyên dụng.

Khi hít bóng cười này, khí N2O lan tỏa, ngấm vào cơ thể, gây cảm giác phấn khích, tạo ảo giác gây cười không ngừng nghỉ.

Bóng cười thực chất là gì?

Trong thực tế, bóng cười ẩn chứa nhiều mối nguy hại mà điển hình nhất là người sử dụng dễ bị ngộ độc khí N2O, dẫn đến ức chế thần kinh và đột quỵ nhẹ. Nghiêm trọng hơn, bóng cười có thể ảnh hưởng xấu đến tim mạch, hệ thần kinh, nếu lạm dụng sẽ dẫn đến trầm cảm…

Tại nhiều quán bar, nhà hàng…, bóng cười được bày bán công khai với giá chỉ vài chục nghìn/quả. Gần như trở thành một phần quan trọng trong cuộc vui của giới trẻ.

>>> Xem thêm: Hợp đồng thuê nhà có mất hiệu lực khi bên cho thuê mất không?

2. Sử dụng bóng cười có bị cấm tại Việt Nam?

Điều 33 Luật Hiến pháp 2013 quy định:

“Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm”.

Trong khi đó, các ngành, nghề bị cấm đầu tư kinh doanh hiện nay gồm có:

  • Kinh doanh các chất ma túy;
  • Kinh doanh mẫu vật các loại thực vật, động vật hoang dã;
  • Kinh doanh mại dâm;
  • Kinh doanh pháo nổ… và không cấm kinh doanh mặt hàng chứa hóa chất N2O.

Sản xuất, kinh doanh bóng cười không nằm trong Danh mục hàng hóa bị cấm tại Việt Nam. Tuy nhiên, khí N2O trong bóng cười thuộc Danh mục bị hạn chế sản xuất, kinh doanh.

Khí N2O dùng chủ yếu trong y tế, để gây tê, giảm đau trong hoặc dùng để đóng gói, bảo quản thực phẩm.

Như vậy, bóng cười không nằm trong danh mục chất ma túy theo quy định tại Nghị định 57/2022/NĐ-CP. Do đó, việc sử dụng bóng cười tuy chưa có điều luật cụ thể nào quy định cấm. Song việc mua bán, sử dụng bóng cười cho người là sai phạm.

Đây là chất bị hạn chế sản xuất, kinh doanh. Và có gây ảnh hưởng xấu tới sức khỏe người sử dụng.

>>> Xem thêm: Chứng thực chữ ký ở đâu? Có cần mang căn cước công dân bản gốc đi không?

3. Sản xuất, sử dụng bóng cười trái phép để bán ra thị trường có thể bị phạt

Khoản 8 Điều 1 Nghị định 17/2022/NĐ-CP quy định như sau:

Phạt tiền từ 20 – 25 triệu đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp mà:

– Không có Giấy phép sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp; hoặc

Xem thêm:  Sổ tiết kiệm ngân hàng có được chia thừa kế? Thủ tục thế nào?

– Tiếp tục hoạt động sản xuất, kinh doanh hóa chất trong thời gian bị cơ quan có thẩm quyền đình chỉ hoạt động, tước quyền sử dụng Giấy phép sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp.

Ngoài ra, có thể bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm mà có.

Như vậy, hành vi sản xuất bóng cười (có chứa chất N2O là chất bị hạn chế sản xuất, kinh doanh) trái phép sẽ bị xử phạt từ 20 – 25 triệu đồng. Đối với tổ chức có hành vi vi phạm sẽ bị xử phạt gấp 02 lần mức phạt nêu trên.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật có phụ phí ngoài giờ không?

Trên đây là giải đáp về Mua bán, sử dụng bóng cười có bị cấm?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN CHƯA BIẾT:

>>> Có cần công chứng giấy ủy quyền khi nhờ thực hiện đăng ký thường trú

>>> Quy trình lựa chọn đối tác kinh doanh cực chi tiết

>>> Bảng báo giá dịch thuật công chứng mới cập nhật chính xác nhất hiện nay

>>> Thực hiện công chứng ngoài giờ hành chính có mất nhiều phí hay không?

>>> Điều kiện và thủ tục cấp giấy phép xây dựng cho chung cư mini

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *