Thực hiện khám thai định kỳ là một nhu cầu cần thiết. Tuy nhiên, lao động nữ nghỉ khám thai có bị trừ chuyên cần không là một vấn đề đáng quan tâm. Không ít người lao động nữ thường thắc mắc và lo lắng về vấn đề này khi khám thai. Để giải đáp thắc mắc này, hãy xem câu trả lời chi tiết dưới đây.

1. Mỗi tháng lao động nữ nghỉ khám thai mấy lần?

Hiện nay, theo pháp luật, không có sự giới hạn cụ thể về số ngày lao động nữ được nghỉ khám thai trong một tháng.

>>> Xem thêm: Danh sách văn phòng công chứng Minh Khai phục vụ, chăm sóc khách hàng tận tình, nhanh chóng nhất.

Theo khoản 1 Điều 23 Luật BHXH, trong thời kỳ thai kỳ, lao động nữ chỉ được nghỉ việc để đi khám thai tối đa 05 lần.

1. Mỗi tháng được nghỉ khám thai mấy lần?

Cho mỗi lần đi khám thai, lao động nữ sẽ được nghỉ 01 ngày/lần hoặc 02 ngày/lần.

NLĐ có quyền tự phân bố thời gian nghỉ khám thai theo khuyến nghị của bác sĩ để tận dụng tối đa quyền lợi. NLĐ vẫn giữ được kiểm soát tốt nhất về tình hình của thai nhi trong các giai đoạn phát triển quan trọng.

>>> Xem thêm: Bạn đang cần tìm văn phòng công chứng làm việc thứ bảy chủ nhật phục vụ nhanh chóng?

Nếu cần, lao động nữ có hoàn toàn quyền nghỉ làm để đi khám thai nhiều lần trong một tháng. Tuy nhiên, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ chỉ giải quyết quyền lợi cho tối đa 05 giấy nghỉ khám thai. Những lần khám thai sau đó sẽ không được tính hưởng chế độ thai sản.

2. Lao động nữ nghỉ khám thai có bị trừ chuyên cần không?

Chế độ khám thai là một trong những quyền lợi bảo hiểm được hưởng bởi mọi lao động nữ mang thai.

Ngược lại, tiền chuyên cần là một phụ cấp lương liên quan đến quá trình làm việc của người lao động. Số tiền này được chi trả bởi người sử dụng lao động. Tuy nhiên, đây không phải là một khoản chi trả bắt buộc.

Mức phụ cấp lương, phụ cấp chuyên cần, được quy định bởi NSDLĐ: điều kiện và mức hưởng cụ thể. Điều này tùy thuộc vào việc người lao động đáp ứng các yêu cầu mà doanh nghiệp đề ra.

Có hai trường hợp xảy ra khi người lao động nữ nghỉ khám thai:

  • Trong trường hợp DN yêu cầu NLĐ phải làm đủ số ngày công trong tháng mới được nhận tiền chuyên cần, người nghỉ khám thai sẽ bị trừ tiền chuyên cần trong tháng đó.
  • Nếu DN cho phép tính đủ chuyên cần với trường hợp nghỉ chế độ bảo hiểm, người nghỉ khám thai sẽ không bị trừ tiền chuyên cần của tháng đó.

Thực tế, hầu hết các doanh nghiệp đang thực hiện theo trường hợp 1. Chỉ một số ít địa điểm áp dụng trường hợp 2. Điều này phản ánh tâm lý chung của người sử dụng lao động. Bên cạnh đó, mong muốn giảm chi phí nhân sự để tập trung vào các mục tiêu kinh doanh khác.

3. Khám thai vào ngày nghỉ có được tính hưởng bảo hiểm không?

Một số người lao động quyết định chọn ngày nghỉ, ngày lễ để đi khám thai. Có được tính thanh toán tiền bảo hiểm xã hội không?

Xem thêm:  Nuôi gia súc, gia cầm đi lạc có được không?

Điều 23 của Luật BHXH năm 2014, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản tính theo ngày làm việc. Điều này không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

3. Khám thai vào ngày nghỉ có được tính hưởng bảo hiểm không?

Do đó, người lao động đi khám thai vào ngày nghỉ sẽ không được tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Quy định này là hoàn toàn hợp lý vì bản chất của bảo hiểm xã hội. Bởi BHXH là bảo vệ NLĐ bằng cách bù đắp một phần thu nhập khi họ gặp khó khăn. Như bao gồm ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động, hoặc chết.

>>> Xem thêm: Di chúc là gì? Quy định mới nhất của pháp luật về các trình tự, thủ tục công chứng di chúc bạn cần lưu ý.

Trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Nghỉ khám thai có bị từ chuyên cần không?”

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Người lao động đã nghỉ hưu có được đi làm không?

>>> Những điều bạn cần lưu ý khi đi chứng thực chữ ký: Trình tự, thủ tục và chi phí như thế nào?

>>> Bạn đang cần dịch thuật lấy ngay? Danh sách các công ty dịch thuật nhanh chóng, uy tín tại Hà Nội mà bạn nên biết.

>>> Công chứng là gì? Thủ tục công chứng theo quy định của pháp luật có phức tạp và mất nhiều chi phí hay không?

>>> Những điều bạn cần lưu ý khi đi sang tên sổ đỏ. Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, uy tín nhất Hà Nội hiện nay.

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *