Trong thực tế, nhiều người đã hiến đất làm đường nhưng lại thay đổi ý định, muốn lấy đất. Vậy, hiến đất làm đường là gì? Muốn lấy lại đất đã hiến có được không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn công chứng ủy quyền cho người thân mới nhất

1. Muốn lấy lại đất đã hiến có được không?

Pháp luật không quy định cụ thể về việc hiến đất làm đường. Tuy nhiên nó có thể được hiểu là hành động tự nguyện hiến đất để làm đường, lối đi chung hoặc công trình công cộng.

Khi tặng đất để xây công trình công cộng, phải lập văn bản tặng quyền sử dụng đất.

Muốn lấy lại đất đã hiến có được không?

Trong trường hợp tặng quyền sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng, văn bản tặng quyền sử dụng đất phải tuân theo quy định về công chứng, chứng thực hoặc đăng ký quyền sở hữu theo Điều 459 Bộ luật Dân sự 2015 và Luật Công chứng.

Điều 26, khoản 5 của Luật Đất đai quy định rõ:

“Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất đã giao theo quy định của Nhà nước cho người khác sử dụng trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam”

Như vậy, rõ ràng khi đã tự nguyện hiến đất sẽ không có quyền đòi lại đất.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh gọn, uy tín nhất Hà Nội

2. Thủ tục hiến đất làm đường

– Lập hợp đồng tặng quyền sử dụng đất tại tổ chức hành nghề công chứng (Văn phòng/Phòng công chứng).

– Xây dựng công trình công cộng (đường, nghĩa trang liệt sĩ…) trên đất được tặng.

– Văn phòng đăng ký đất đai đo đạc, chỉnh lý biến động trong hồ sơ địa chính và cơ sở dữ liệu đất đai dựa trên:

+ Văn bản tặng quyền sử dụng đất đã được xác nhận bởi UBND cấp xã.

+ Hiện trạng sử dụng đất.

>>> Tìm hiểu thêm: Cách kiểm tra sổ đỏ giả khi nhận sổ lần đầu

Thủ tục hiến đất làm đường

Sau khi làm xong, Văn phòng đăng ký đất đai thông báo để người sử dụng đất nộp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để xác nhận sự thay đổi diện tích đất.

Xem thêm:  Tài sản Nhà nước thuộc quyền sở hữu của ai?

Đối với trường hợp người sử dụng đất, cá nhân hoặc hộ gia đình tặng toàn bộ quyền sử dụng đất đã có sổ đỏ, Văn phòng đăng ký đất đai sẽ thu hồi để tiến hành quản lý.

>>> Tìm hiểu thêm: Phí công chứng hợp đồng ủy quyền là bao nhiêu?

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Hiến đất làm đường là gì? Muốn lấy lại đất đã hiến có được không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng ngoài giờ hành chính không tính thêm phí

>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục công chứng đầy đủ nhất

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế ở đâu?

>>> Thủ tục công chứng di chúc chính xác nhất

>>> 05 lưu ý quan trọng khi ký hợp đồng thuê nhà

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *