Đất nông nghiệp là loại đất có thời hạn sử dụng. Vậy khi đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bị thu hồi không. Pháp luật hiện nay quy định vấn đề này thế nào? Cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.

1. Đất hết hạn sử dụng có bị thu hồi không?

Điểm d khoản 1 Điều 65 Luật đất đai 2013  việc thu hồi đất chỉ đặt ra với đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn. Nhưng đất này không được gia hạn.

Nói cách khác, khi hết thời hạn, NSDĐ nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn. Tuy nhiên, không được quá thời hạn quy định.

Đất hết hạn sử dụng có bị thu hồi không?

Lưu ý: Khi hết thời hạn SDĐ nếu có nhu cầu thì được tiếp tục SDĐ theo quy định tại khoản 1 Điều 126. Trong đó, thời hạn SDĐ được tính:

+ Từ ngày 15 tháng 10 năm 2013 với trường hợp hết hạn vào ngày 15 tháng 10 năm 2013. Căn cứ theo quy định của Luật đất đai năm 2003;

+ Tính từ ngày hết thời hạn giao đất với trường hợp hết hạn sau ngày 15 tháng 10 năm 2013.

Như vậy, đất nông nghiệp không thuộc trường hợp bị thu hồi đất. Nếu NSDĐ có nhu cầu có thể làm thủ tục gia hạn thời hạn SDĐ.

>>> Xem ngay: Cách phân biệt sổ đỏ và sổ hồng đơn giản, thực hiện ngay tại nhà

2. Đất nông nghiệp hết thời hạn sử dụng có bán không?

Để có thể chuyển nhượng QSDĐ thì NSDĐ phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Có GCNQSDĐ, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186. Và trường hợp nhận thừa kế tại Khoản 1 Điều 168 Luật đất đai 2013;

– Đất không có tranh chấp;

– QSDĐ không bị kê biên, đảm bảo việc thi hành án;

– Đất nằm trong thời hạn sử dụng đất.

Như vậy, trường hợp đất nông nghiệp đã hết hạn sử dụng không đáp ứng các điều kiện chuyển nhượng QSDĐ theo quy định.

Để có thể thực hiện việc chuyển nhượng QSDĐ. Trước tiên, NSDĐ phải làm thủ tục gia hạn thêm thời hạn SDĐ theo quy định.

>>> Xem thêm: Hướng dẫn thực hiện công chứng hợp đồng uỷ quyền mua bán đất đầy đủ nhất

Xem thêm:  Biến đổi khí hậu là gì? Nguyên nhân, thực trạng biến đổi khí hậu ở Việt Nam

Trên đây là nội dung về “Đất nông nghiệp hết hạn sử dụng có bị thu hồi không?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Địa chỉ công chứng ngoài giờ hành chính uy tín nhất Hà Nội

>>> Công chứng hợp đồng cho thuê nhà bên nào phải trả phí

>>> Thủ tục công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế hết bao tiền?

>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục xin cấp sổ đỏ sổ hồng nhà chung cư

>>> Hướng dẫn thủ tục sao kê ngân hàng nhanh gọn và đầy đủ nhất

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *