Đất tôn giáo là loại đất tương đối đặc biệt trong nhóm đất phi nông nghiệpLuật đất đai năm 2013 có một số điều khoản quy định về loại đất này. Câu hỏi được nhiều người quan tâm là liệu đất ở đây có được cho người khác thuê lại không? Hãy cùng đi tìm câu trả lời qua bài viết sau.

>>> Xem thêm: Hồ sơ công chứng hợp đồng cho thuê đất gồm những giấy tờ gì?

1. Đất tôn giáo thuộc nhóm đất nào?

Khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai 2013 quy định như sau:

đất tôn giáo

“2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan;

g) Đất cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;”.

Theo quy định trên, đất tôn giáo là loại đất thuộc nhóm đất phi nông nghiệp. Do cơ sở tôn giáo sử dụng và gồm các loại đất sau.

– Đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo;

– Các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng điện tử và các bước thực hiện mới nhất 2023

Ngoài ra, tại Điều 125 Luật Đất đai 2013 quy định:

“Người sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài trong các trường hợp sau đây:

1. Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng;

7. Đất cơ sở tôn giáo quy định tại Điều 159 của Luật này”.

Như vậy, đất cơ sở tôn giáo là loại đất có thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài.

>>> Xem thêm: Thủ tục làm sổ đỏ mới cho đất nông nghiệp trọn gói, giá rẻ

2. Ai có thẩm quyền quản lý ?

Ủy ban nhân dân tỉnh có thẩm quyền quản lý đối với đất cơ sở tôn giáo. Cụ thể, thẩm quyền quản lý của UBND tỉnh được thể hiện qua một số quy định sau:

– Có thẩm quyền giao đất đối với cơ sở tôn giáo

– Có thẩm quyền thu hồi đất đối với cơ sở tôn giáo

đất tôn giáo ai quản lý

– Có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với cơ sở tôn giáo

Lưu ý: UBND tỉnh được ủy quyền cho cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ trọn gói, giao sổ trong 24h

3. Đất tôn giáo có được phép cho thuê lại?

Cơ sở tôn giáo không được thực hiện quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

Nội dung này được quy định tại khoản 2 Điều 181 Luật Đất đai 2013 như sau:

“2. Cơ sở tôn giáo, cộng đồng dân cư sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.”.

Như vậy, cơ sở tôn giáo cho thuê đất tôn giáo được xác định là hành vi trái pháp luật.

Xem thêm:  Chia thừa kế theo di chúc với cách chia đơn giản, dễ hiểu

– Các tổ chức tôn giáo sử dụng đất vào mục đích khác phải trả tiền thuê đất cho Nhà nước.

– Quy định điều kiện giao đất, cho thuê đất, hạn mức sử dụng đối với các tổ chức tôn giáo phù hợp với quỹ đất hiện có của địa phương.

Như vậy căn cứ theo nội dung được nêu tại Nghị quyết 18 thì trong tương lai, nếu các cơ sở tôn giáo sử dụng đất được giao với mục đích khác sẽ phải trả tiền thuê đất.

>>> Xem thêm: Phí công chứng mua bán, tặng cho nhà chung cư mới nhất 2023

Trên đây là giải đáp về Đất tôn giáo có được cho thuê không?. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Có thể bạn quan tâm: Nhận thừa kế đất đai khi không có di chúc thực hiện ra sao?

>>> Dịch thuật lấy ngay giao nhanh chóng 24h tại Hà Nội

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán xe máy ở đâu?

>>> Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả bằng 02 cách đơn giản cực dễ hiểu

>>> Mới nhất 2023, di chúc theo pháp luật mất hiệu lực khi nào?

>>> Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền mua bán chung cư

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *