Có thể lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai được không? Pháp luật hiện nay quy định nội dung này thế nào. Là câu hỏi được nhiều người quan tâm. Cùng tìm hiểu nội dung này nhé.

>>> Xem thêm: Sổ hồng là gì? Điều kiện nhận thừa kế sổ hồng chung cư mới nhất 2023

1. Tài sản hình thành trong tương lai là gì?

Theo Khoản 2 Điều 108 BLDS 2015 về tài sản hình thành trong tương lai như sau:

a) Tài sản chưa hình thành;

b) Tài sản đã hình thành nhưng chủ thể xác lập quyền sở hữu tài sản sau thời điểm xác lập giao dịch.

Theo đó, tài sản hình thành trong tương lai gồm:

  • Tài sản chưa hình thành
  • Tài sản đã hình thành nhưng chưa xác lập quyền chủ thể sau thời điểm giao dịch.
 Tài sản hình thành trong tương lai là gì?

>>> Xem thêm: Tuyển cộng tác viên ngân hàng làm việc online được đào tạo từ A-Z

2. Có thể lập di chúc đối với tài sản hình thành trong tương lai?

Điều 612 BLDS 2015 quy định di sản như sau:

Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác

Theo đó, tại Điều 105 BLDS 2015 quy định tài sản là:

1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

Có thể lập di chúc đối với tài sản hình thành trong tương lai?

2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

Như vậy, tài sản hình thành trong tương lai được xem là 01 loại tài sản. Do đó, vẫn có thể lập di chúc đối tài sản này.

>>> Xem thêm: Thủ tục chứng thực chữ ký cần những gì? Hết bao nhiêu tiền?

3. Lập di chúc thừa kế nhà hình thành trong tương lai thế nào?

Nhà ở hình thành trong tương lai thuộc tài sản của di sản thừa kế.

Điều 118 Luật Nhà ở quy định như sau:

– Không thuộc diện đang có tranh chấp. Không thuộc diện khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu;

– Không bị kê biên để thi hành án;

Điều kiện để thừa kế nhà ở hình thành trong tương lai thế nào?

– Không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật;

– Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất. Có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở;

Đối với các bên thừa kế phải đảm bảo:

>>> Xem thêm: Di chúc theo pháp luật và những điều cần biết

– Đối với người để thừa kế :

  • Là người đã mua nhà ở của chủ đầu tư;
  • Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự

– Bên nhận thừa kế:

  • Phải có đủ năng lực hành vi dân sự
  • Không bắt buộc phải đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch;
Xem thêm:  Thủ tục thực hiện đổi Sổ trắng sang Sổ hồng

Nếu là cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải đảm bảo:

  • Có đủ năng lực hành vi dân sự
  • Thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam
  • Không bắt buộc phải có đăng ký tạm trú. Hoặc đăng ký thường trú tại nơi có nhà ở được giao dịch.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ tại Hà Nội nhanh, uy tín nhất Hà Nội

Trên đây là giải đáp về Lập di chúc với tài sản hình thành trong tương lai được không?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Mức phí công chứng mua bán hợp đồng nhà chung cư 2023

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế 2023

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán nhà ai phải trả?

>>> Công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền mua bán xe

>>> Đổi hộ khẩu thường trú có ảnh hưởng đến bảo hiểm không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *