​Khi hết hạn sổ hộ chiếu, nhiều người thắc mắc liệu khi làm lại hộ chiếu mới thì số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại không? Bài viết này sẽ giải đáp cụ thể vấn đề này.

>>> Mách bạn: Địa chỉ công chứng di chúc di chúc chung vợ chồng tại Hà Nội.

1. Hộ chiếu bị hết hạn: Phải làm lại hộ chiếu mới hay không?

Theo khoản 1 Điều 6 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, giấy tờ xuất nhập cảnh bao gồm:

Hộ chiếu ngoại giao, công vụ hoặc phổ thông và giấy thông hành. Trong đó, với công dân bình thường thì chỉ sử dụng hộ chiếu phổ thông.

Về thời hạn của các loại giấy tờ này, Điều 7 Luật số 49 nêu rõ:

– Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ: 01 – 05 năm, có thể gia hạn 01 lần không quá 03 năm.

– Hộ chiếu phổ thông:

+ Cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên: 10 năm, không được gia hạn.

+ Cấp cho người chưa đủ 14 tuổi: 05 năm, không được gia hạn.

+ Cấp theo thủ tục rút gọn: Không quá 12 tháng, không được gia hạn.

– Giấy thông hành: Không quá 12 tháng, không được gia hạn.

>>> Xem thêm: Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu mất bao lâu? Hướng dẫn chi tiết cho người mới.

Như vậy, với bất kỳ loại hộ chiếu phổ thông nào cũng không được phép gia hạn. Do đó, khi hộ chiếu phổ thông cấp cho công dân nếu hết thời hạn theo quy định thì không được gia hạn mà sẽ phải cấp mới.

1. Hộ chiếu bị hết hạn: Phải làm lại hay chỉ cần gia hạn?


2. Làm lại hộ chiếu khi hết hạn có bị đổi số hộ chiếu mới không?

Và thực tế, khi cấp mới số hộ chiếu sẽ bị thay đổi sang một số khác.

>>> Xem thêm: Phí công chứng ngoài giờ là bao nhiêu? Gợi ý: Địa chỉ văn phòng công chứng làm việc thứ 7 và chủ nhật gần nhất, không thu phí ngoài giờ.

Trên đây là toàn bộ về: Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp lại không?. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Hướng dẫn xuất hóa đơn điện tử cho khách lẻ không lấy hóa đơn

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ LIÊN QUAN:

>>> Những trường hợp nào được miễn phí công chứng di chúc?

>>> Bí quyết kiểm tra sổ đỏ thật giả đơn giản, chính xác tại nhà khi giao dịch nhà đất.

>>> Cần chuẩn bị những giấy tờ gì để thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà ?

>>> Danh sách công ty dịch thuật uy tín làm việc cả thứ 7 và chủ nhật tại Hà Nội

>>> Khi mua chung đất sổ đỏ đứng tên ai? Ai là người giữ sổ?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *