Vì nhiều lý do khác nhau nên nhiều người không thể tự đứng tên sổ đỏ. Lúc này, phải nhờ người khác đứng tên hộ trên GCNQSDĐ. Liệu nhờ người khác đứng tên trên sổ đỏ có tiềm ẩn nhiều rủi ro không. Thủ tục đòi lại sổ thế nào. Cùng tìm hiểu nội dung này nhé.

>>> Xem thêm: Tìm đối tác kinh doanh nhà đất hiệu quả tại Hà Nội

1. Làm sao để đòi lại đất khi nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ?

Việc đứng tên hộ trên Sổ đỏ hoàn toàn là kẽ hở để nhiều người “lách luật”. Vì vậy, không nên thực hiện việc nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ.

Khi đã thực hiện thì bắt buộc hai bên phải tự thỏa thuận được.Lúc này, hai bên thực hiện việc chuyển sang tên Sổ đỏ để tài sản trở về thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người chủ thực sự.

Làm sao để đòi lại đất khi nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ?

Nếu không thể thỏa thuận được, để có thể đòi lại tài sản. Tuy nhiên, bắt buộc phải có đủ bằng chứng chứng minh Sổ đỏ thuộc quyền sở hữu của mình: Văn bản thỏa thuận, giấy cam kết…về việc nhờ đứng tên và phải có người làm chứng.

Dù vậy, để đòi được sổ đỏ mất khá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức. Thậm chí, trong nhiều trường hợp, nhờ người khác đứng tên có thể bị mất trắng tài sản của mình.

Để tự bảo vệ tài sản, quyền và lợi ích hợp pháp, không nên nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ.

>>> Xem ngay: Hướng dẫn phân biệt sổ đỏ và sổ hồng để tránh nhầm lẫn trong giao dịch

2. Thủ tục đòi lại sổ đỏ mới nhất 2023

– Hai bên tự thỏa thuận
– Hai bên đã được UBND can thiệp hòa giải tại cơ sơ. Và có lập biên bản hòa giải;
– Gửi đơn khởi kiện tại TAND có thẩm quyền nơi có đất. Và có đính kèm biên bản hòa giải tại cơ sở để yêu cầu giải quyết.

Thủ tục đòi lại sổ đỏ mới nhất 2023

Nhưng vì nhờ người khác đứng tên hộ, hay cho người khác ở nhờ,… là giao dịch dân sự. Nghĩa vụ phải đưa ra các bằng chứng chứng minh có sự thỏa thuận giữa hai bên. Ngoài ra, với trường hợp cho ở nhờ phải có bằng chứng chứng minh trước đây mình là chủ sở hữu hợp pháp.

3. Những câu hỏi liên quan đến đứng tên sổ đỏ

Cho thuê nhà trong bao lâu phải công chứng?

Theo quy định BLDS 2015, hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản. Nếu thời hạn thuê trên 6 phải có công chứng hoặc chứng thực.

Ngoài ra, phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Ai phải chịu trách nhiệm sang tên sổ đỏ khi mua bán?

Khoản 2 Điều 120 Luật Nhà ở năm 2014:

Các bên thỏa thuận để một bên thực hiện nộp hồ sơ đề nghị CQNN có thẩm quyền cấp GCN với nhà ở đó.

Trường hợp mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án thì chủ đầu tư có trách nhiệm làm thủ tục để CQNN có thẩm quyền cấp GCN cho bên mua. Trừ trường hợp bên mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận.

Xem thêm:  Không vi phạm, CSGT có được yêu cầu dừng xe đo nồng độ cồn?

Đất không có sổ đỏ có được phép bán không?

Đất không có sổ đỏ sẽ không được phép mua bán, chuyển nhượng theo Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013. Bởi sổ đỏ là điều kiện bắt buộc cần có khi thực hiện quyền chuyển nhượng QSDĐ.

>>> Xem thêm: Cộng tác viên là nghề gì? Thu nhập của cộng tác viên là bao nhiêu?

Mức phạt khi mua bán đất không có sổ đỏ

Theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Nghị định 91/2019, nếu cho, tặng chuyển nhượng cho thuê, thế chấp bằng QSDĐ sẽ xử phạt như sau:

  • 03 – 05 triệu đồng tại nông thôn
  • 05 – 10 triệu đồng ở đô thị.

Lưu ý: Riêng mức phạt đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (tối đa là 40 triệu đồng).

Trên đây là bài viết giải đáp về “Nhờ người khác đứng tên trên sổ đỏ có đòi được không?”. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Chất thải rắn là gì? Quy định về xử lý chất thải rắn sinh hoạt

>>> Lập di chúc miệng có hợp pháp không?

>>> Trường hợp nào được công chứng ngoài trụ sở miễn phí

>>> Xem thêm: Dịch vụ làm sổ đỏ nhanh nhất 2023

>>> Chất thải rắn là gì? Quy định về xử lý chất thải rắn sinh hoạt

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *