Hiện nay có không hiếm trường hợp sổ đỏ chỉ đứng tên vợ hoặc chồng. Câu hỏi nhận được sự quan tâm, liệu không đứng tên sổ đỏ khi ly hôn có được yêu cầu chia hay không? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc này.

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng và dịch thuật hộ chiếu cho người nước ngoài

1. Không đứng tên sổ đỏ phân chia tài sản ly hôn thế nào?

Phân chia tài sản theo thỏa thuận hai bên:

Theo khoản 1 Điều 59 Luật HNGĐ 2014. Và Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP, vợ chồng sẽ thỏa thuận với nhau về phân chia tài sản.

Nếu không thỏa thuận hoặc văn bản thỏa thuận vô hiệu. Tòa án có thể quyết định việc phân chia tài sản theo thỏa thuận hoặc theo luật định. Khi đó sẽ có hai trường hợp.

Quy định về phân chia tài sản khi ly hôn

Thứ nhất, tài sản chung vợ chồng chia đôi theo nguyên tắc nhưng xét tới các yếu tố sau:

– Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung.

– Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng.

Ngoài ra, xét một số yếu tố như lao động của vợ, chồng trong gia đìnhcoi như lao động có thu nhập. Bảo vệ lợi ích chính đáng của các bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập. Lỗi của các bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng…

Thứ hai là tài sản riêng. Nếu không có thỏa thuận khác, tài sản riêng của chồng hoặc vợ sau ly hôn vẫn thuộc về người đó.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? Thủ tục sang tên sổ đỏ nhà đất cho người thân hết bao tiền?

2. Không đứng tên sổ đỏ, khi ly hôn yêu cầu chia thế nào?

Theo quy định tại Điều 33, Điều 38, Điều 59 Luật HNGĐ 2014, Sổ đỏ phải ghi tên cả hai vợ chồng. Tuy nhiên, nếu có thỏa thuận chỉ một trong hai bên đứng tên. Ngoài ra, không có căn cứ chứng minh là tài sản riêng thì vẫn coi là tài sản chung. Lúc này, sẽ xử lý theo quy định pháp luật.

Không đứng tên sổ đỏ, khi ly hôn yêu cầu chia thế nào?

Đồng nghĩa, người đứng tên trong sổ đỏ muốn pháp luật công nhận đó là tài sản riêng. Lúc này, bắt buộc phải chứng minh là tài sản của cá nhân. Nếu không chứng minh được thì tài sản đó là tài sản chung của vợ, chồng.

Ngược lại, tài sản là tài sản riêng theo quy định (hoặc thỏa thuận) thì tài sản thuộc về người đứng tên.

>>> Xem thêm: Địa chỉ cung cấp dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, nhanh chóng tiết kiệm chi phí.

3. Câu hỏi thường gặp

Luật không bắt buộc phải thoả thuận. Tuy nhiên, vợ chồng có thể tự thỏa thuận việc phân chia tài sản. Tòa án chỉ giải quyết khi vợ hoặc chồng có yêu cầu phân chia tài sản. Dưới đây là một số câu hỏi thường gặp.

Ly hôn nhiều năm mới có yêu câu chia tài sản được không?

Theo quy định hiện nay, vợ, chồng khi ly hôn tự thỏa thuận về phân chia tài sản. Nếu không thỏa thuận được và có yêu cầu gửi Tòa án sẽ giải quyết.
Như vậy, việc phân chia tài sản chung vợ chồng là quyền của hai người. Hai bên có thể thỏa thuận hoặc yêu cầu Tòa án giải quyết. Do đó, khi đã ly hôn nhiều năm vẫn có quyền yêu cầu Tòa phân chia.

Xem thêm:  Hàng xóm lấn chiếm đất thì giải quyết như thế nào?

>>> Xem thêm: Di chúc miệng là gì? Di chúc miệng có được pháp luật công nhận.

Các khoản nợ chồng/vợ ai phải trả ?

Để xác định sau ly hôn, vợ chồng có phải cùng nhau trả các khoản nợ không? Cần phải xác định thời điểm phát sinh nợ và mục đích vay nợ.

Nếu các khoản nợ này là nợ riêng, dù phát sinh thời điểm nào người đó phải có trách nhiệm trả.

Sau khi ly hôn, nếu có nợ chung bắt buộc cả hai người phải trả nợ. Trừ các trường hợp:

  • Do vợ chồng tự thỏa thuận hoặc thỏa thuận với người thứ ba;
  • Do Tòa án quyết định nếu hai bên không tự thỏa thuận được với nhau.

Như vậy, tùy thuộc vào thỏa thuận của vợ chồng với bên thứ ba về việc trả nợ. Nếu không thỏa thuận được có thể nhờ Tòa án giải quyết.

Trên đây là giải đáp về Không đứng tên sổ đỏ, khi ly hôn yêu cầu chia nhà được không? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Phí công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế nhà chung cư tại Hà Nội

>>> Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền giải quyết tranh chấp tại tòa án

>>>  Mức phí công chứng hồ sơ, giấy tờ tiếng nước ngoài bao nhiêu tiền?

>>> Uỷ quyền cho người khác thực hiện thủ tục làm sổ đỏ liệu có bị phạt?

>>> Kiểm tra sổ đỏ thật giả đơn giản trước khi đặt cọc mua nhà.

>>> 05 lưu ý khi kí hợp đồng thuê nhà, mua bán nhà không phải ai cũng biết

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *