Trường hợp không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không? Thực tế, nhiều chủ xe đã tận dụng cốp ô tô con để chở đồ vật với kích thước lớn khiến cho cốp xe không thể đóng lại được. Những trường hợp này liệu có bị phạt không?

1. Không đóng cốp xe ô tô khi di chuyển có sao?

Nếu như xe tải được yêu cầu phải chốt, đóng cố định cửa sau thùng xe khi xe đang chạy để tránh bị phạt. Trong lĩnh vực giao  thông thì xe ô tô con lại chưa có quy định cụ thể về việc này.

>>> Xem thêm : Muốn đi công chứng thứ 7 chủ nhật nên làm ở đâu rẻ và uy tín tại Hà Nội? Phí công chứng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào ngày cuối tuần có tăng hơn hay không?

Do đó, tài xế không buộc phải đóng kín cốp ô tô khi di chuyển trên đường. Nhưng để đảm bảo an toàn, người tham gia giao thông bằng ô tô nên đóng cốp cẩn thận trước khi lăn bánh. Việc không đóng kín cốp ô tô không chỉ ảnh hưởng đến tầm nhìn phía sau.

1. Có buộc phải đóng cốp xe ô tô khi di chuyển?

2. Không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không?

Mặc dù không có quy định bắt buộc phải đóng cốp xe ô tô khi đi đường nhưng nếu tận dụng cốp để chở hàng dẫn tới không đóng được cốp xe khi di chuyển thì người tham gia giao thông có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

>>> Xem thêm : Thủ tục công chứng di chúc diễn ra như thế nào? Trường hợp nào bắt buộc phải công chứng di chúc?

Việc vận chuyển hàng hóa bằng xe ô tô phải đảm bảo hàng vận chuyển trên x

Hàng hóa xếp trên xe phải tuân theo các quy định về tổng trọng lượng của xe,… Cụ thể:

– Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép là bằng chiều rộng của thùng xe.

– Chiều dài xếp hàng hóa cho phép không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông.

– Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

Theo quy định tại điểm e khoản 3 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, trường hợp xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự chở hành lý, hàng hóa vượt quá kích thước bao ngoài của xe thì người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Tài xế còn có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Do đó, để tránh bị xử phạt, tài xế cần lưu ý xếp hàng gọn gàng trong cốp xe ô tô để đảm bảo an toàn.

2. Không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt không?

3. Thay vì để trong cốp, chất hàng hóa lên ghế ngồi ô tô con có được không?

Xe ô tô con là ô tô an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không quá 9 chỗ ngồi.

Xem thêm:  Nhà nước cho thuê đất và những điều cần lưu ý

>>> Xem thêm : Các bước kiểm tra sổ đỏ giả cực đơn giản tiết kiệm chi phí, chỉ trong 1 phút ngay tại nhà dành mà người dân cần biết.

Theo đó, xe ô tô con được thiết kế để chở người chứ không phải là chở hàng hóa. Người điều khiển xe ô tô chở hành khách,… sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Trên đây là thông tin giải đáp: “Không đóng cốp ô tô khi di chuyển có bị phạt?”. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất hiện nay là bao nhiêu theo quy định của pháp luật?

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng Nguyễn Văn Huyên hỗ trợ công chứng sao y giá rẻ.

>>> Quy định về thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế đối với tổ chức và cá nhân hưởng di sản.

>>> Giải đáp những vướng mắc về giấy ủy quyền và việc thực hiện công chứng giấy ủy quyền.

>>> Giáo viên mầm non hạng III thì được xếp lương thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *