Lao động nữ không may bị sảy thai có được hưởng bảo hiểm y tế không? Nếu có thắc mắc về vấn đề trên, bạn không nên bỏ qua bài viết dưới đây của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ nhé.

>>> Xem thêm: Cách đọc thông tin trên sổ hồng chung cư siêu đơn giản, chưa tới 01 phút

1. Sảy thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Sảy thai được hiểu là hiện tượng thai bị mất một cách tự nhiên trước tuần thứ 20.

Nguyên nhân chủ yếu do bất thường nhiễm sắc thể chứ không phải do lỗi của người mẹ. Do đó, trường hợp sảy thai không bị liệt vào một trong các trường hợp không được bảo hiểm y tế.

Sảy thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?
Bảo hiểm thai sản giúp mẹ tiết kiệm chi phí trong suốt quá trình mang thai và sinh nở

Vì vậy, cần điều trị tại các cơ sở y tế, khi đó sẽ được thanh toán quyền lợi bảo hiểm y tế.

Lưu ý, điều kiện để được hưởng bảo hiểm y tế là người bị sảy thai phải đang tham gia loại bảo hiểm này.

Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế, khi tham gia bảo hiểm y tế, người bệnh sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí khám, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con; vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên khi cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật (chỉ áp dụng với một số đối tượng đặc biệt).

Mức thanh toán phụ thuộc vào mức hưởng của từng nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ, sổ hồng miễn phí giao sổ tại nhà

2. Người bị sảy thai được thanh toán % bảo hiểm y tế?

Người tham gia bảo hiểm y tế nếu không  may bị sảy thai, cần phải điều trị tại các cơ sở khám, chữa bệnh thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức sau:

– Điều trị đúng tuyến:

  • Được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh nếu là bộ đội, công an… người tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục mà số tiền đồng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở,…
  • Hưởng 95% chi phí khám, chữa bệnh khi người đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng. Hoặc người thuộc hộ cận nghèo…
  • Được hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh áp dụng cho những trường hợp còn lại.

– Điều trị trái tuyến:

  • Tại bệnh viện tuyến TW: Được thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng đúng tuyến.
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: Được thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng đúng tuyến.
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: Được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh theo mức hưởng đúng tuyến.

3. Bị sảy thai được nghỉ làm bao nhiêu ngày?

Khi sảy thai được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản với thời gian nghỉ do bác sĩ chỉ định. Nhưng không vượt quá số ngày sau đây:

Bị sảy thai được nghỉ làm bao nhiêu ngày?

– Nghỉ 10 ngày: Thai dưới 05 tuần tuổi.

Xem thêm:  Năm 2023, mua đất bằng giấy viết tay có được bồi thường khi thu hồi không?

– Nghỉ 20 ngày: Thai từ 05 – dưới 13 tuần tuổi.

– Nghỉ 40 ngày: Thai từ 13 – dưới 25 tuần tuổi.

– Nghỉ 50 ngày: Thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ kể trên tính cả ngày nghỉ lễ, Tết và ngày nghỉ hằng tuần.

Nếu sức khỏe chưa hồi phục, NLĐ có thể tiếp tục xin tối đa 05 ngày (tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần).

>>> Xem thêm: Hướng dẫn kiểm tra sổ đỏ giả khi nhận sổ lần đầu để tránh rủi ro khi giao dịch

Như vậy, người lao động sảy thai có thể nghỉ làm hưởng chế độ thai sản đến 55 ngày. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Địa chỉ văn phòng công chứng ngoài giờ hành chính không tính thêm phí dịch vụ

>>> Hướng dẫn tìm đối tác hợp tác kinh doanh hiệu quả thu lợi nhuận cao

>>> Tuyển dụng cộng tác viên bán hàng thu nhập ổn định, không yêu cầu kinh nghiệm

>>> Địa chỉ văn phòng dịch thuật đa ngôn ngữ lấy ngay trong ngày đảm bảo chất lượng tốt

>>> Giá trị sổ hồng chung cư chỉ kéo dài 50 năm có đúng hay không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *