Thời gian này, mưa dông kéo theo sấm chớp dẫn tới nhiều vụ tai nạn thương tâm do sét đánh. Vậy nếu có thiệt hại do sét đánh gây ra có được bồi thường không. Cùng tìm hiểu nhé.

>>> Xem thêm: Sổ đỏ là gì? 03 cách nhận biết sổ đỏ thật giả đơn giản tại nhà

1. Thiệt hại do sét đánh, được bồi thường không?

Theo điều 13 và khoản 1 điều 584 BLDS, nếu tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản bị xâm phạm. Mà có thiệt hại thì người có hành vi xâm phạm sẽ phải bồi thường. Trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác và luật có quy định khác.

Thiệt hại do sét đánh, được bồi thường không?

Đồng thời, theo hướng dẫn của HĐTP TANDTC tại Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP, trách nhiệm BTTH chỉ đặt ra khi:

– Phải có thiệt hại xảy ra.

– Phải có hành vi trái luật.

– Có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại và hành vi trái luật.

– Có yếu tố lỗi

Nếu có thiệt hại xảy ra do sét đánh, sấm chớp… thì không có đối tượng gây ra thiệt hại. Vì vậy, nạn nhân sẽ không được BTTH.

Tuy nhiên, nếu thiệt hại này xảy ra do người chịu trách nhiệm quản lý, hạn chế rủi ro do thiên tai gây ra. Lúc này, tuỳ vào mức độ thiệt hại, có thể phải BTTH với nguyên nhân do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra.

>>> Xem thêm: Thủ tục chứng thực chữ ký cần những gì? Hết bao nhiêu tiền?

2. Cháy nổ do sét, công ty bảo hiểm có phải bồi thường?

Công ty bảo hiểm phải bồi thường bảo hiểm cho các cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ khi có thiết hại từ rủi ro do cháy, nổ gây ra với nhà, máy móc, thiết bị, hàng hoá, vật tư.

Trừ trường hợp nêu tại khoản 2 Điều 6 Nghị định 23/2018/NĐ-CP:

– Động đất, núi lửa phun hoặc biến động khác của thiên nhiên.

Cháy nổ do sét, công ty bảo hiểm có phải bồi thường?

– Thiệt hại từ biến cố chính trị, an ninh, trật tự an toàn xã hội.

– Cơ quan nhà nước ra quyết định đốt cháy, làm nổ tài sản.

– Sét đánh trực tiếp vào tài sản được bảo hiểm. Tuy nhiên, không gây ra cháy, nổ.

– Thiệt hại xảy ra do người được bảo hiểm cố ý gây cháy, nổ. Hoặc cố ý vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy. Và đây là nguyên nhân trực tiếp gây ra cháy, nổ.

Xem thêm:  Mới 2023, chia tài sản khi ly hôn thế nào để không bị thiệt?

– Do đốt rừng, bụi cây, đồng cỏ… mà gây ra thiệt hại.

Như vậy, nếu sét đánh trực tiếp vào tài sản được bảo hiểm và gây cháy nổ thì công ty bảo hiểm phải bồi thường bảo hiểm.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sổ đỏ tại Hà Nội nhanh, uy tín nhất Hà Nội

Trên đây là giải đáp về Thiệt hại do sét đánh gây ra có được bồi thường không? . Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Mách bạn: Địa chỉ công chứng ngoài giờ hành chính tại Hà Nội

>>> Thủ tục công chứng di chúc tại nhà cần chuẩn bị giấy tờ gì?

>>> Thủ tục công chứng thừa kế nhà đất mất bao lâu?

>>> Thủ tục cấp sổ đỏ sổ hồng trọn gói, giá rẻ nhất Hà Nội

>>> Đổi hộ khẩu thường trú có ảnh hưởng đến bảo hiểm không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *