Theo quy định của Bộ luật Dân sự hiện hành, việc phân chia di sản thừa kế được thực hiện theo ý chí của người để lại di chúc nên nếu có người thừa kế không đồng ý thì di sản vẫn được chia theo di chúc trừ trường hợp di chúc không hợp pháp.

>>> Xem thêm: Bạn đã hiểu đúng về sổ hồng hay chưa? Tìm hiểu thêm về sổ hồng là gì cho đúng quy định pháp luật.

1. Người thừa kế theo di chúc là ai?

Người thừa kế di sản theo di chúc là những người được người để lại di sản chỉ định trong di chúc để hưởng di sản.

Người thừa kế theo di chúc là ai?

Tại Điều 625 BLDS, người thừa kế theo di chúc có thể là cá nhân, cơ quan, tổ chức. Họ phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.

Người thừa kế theo di chúc có thể được hưởng toàn bộ di sản hoặc hưởng một phần di sản.

>>> Xem thêm: Địa chỉ văn phòng công chứng gần bạn nhất, uy tín, đảm bảo tại Hà Nội.

2. Người thừa kế không đồng ý thì có chia thừa kế theo di chúc được không?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015, di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm xác lập quyền, nghĩa vụ của mình đối với tài sản sau khi chết. Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

Điều 652 Bộ luật Dân sự năm 2015 di sản được chia theo di chúc, nếu di chúc hợp pháp.

Như vậy, di chúc hợp pháp sẽ là căn cứ để phân chia di sản, bất kể người đó có đồng ý hay không. Người thừa kế không đồng ý với nội dung di chúc không có quyền ngăn cản việc phân chia di sản theo di chúc.

Người thừa kế không đồng ý thì có chia thừa kế theo di chúc được không?

Tuy nhiên, nếu người thừa kế không đồng ý với nội dung di chúc, họ có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu. Nếu Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu, thì di sản sẽ được chia theo pháp luật.

Việc chia thừa kế theo di chúc được thực hiện theo trình tự sau:

  • Các đồng thừa kế thỏa thuận về việc phân chia di sản.
  • Trường hợp các đồng thừa kế không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Việc chia di sản được thực hiện theo quyết định của Tòa án.

Như vậy, người thừa kế không đồng ý với nội dung di chúc có thể yêu cầu Tòa án giải quyết chia di sản theo pháp luật.

* Một số trường hợp người thừa kế có thể không đồng ý với nội dung di chúc

Dưới đây là một số trường hợp người thừa kế có thể không đồng ý với nội dung di chúc:

  • Di chúc không chia di sản theo ý chí của người thừa kế.
  • Di chúc chia di sản không công bằng.
  • Di chúc có dấu hiệu bị cưỡng ép, lừa dối.
Xem thêm:  Mang Sổ đỏ đi thế chấp thì nhà trên đất có nằm trong diện bị thế chấp không?

>>> Xem thêm: Công chứng di chúc tại nhà thuận tiện, đơn giản, phù hợp.

Trong trường hợp này, người thừa kế có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu. Nếu Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu, thì di sản sẽ được chia theo pháp luật.

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Người thừa kế không đồng ý thì có chia thừa kế theo di chúc được không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Thủ tục chứng thực chữ kí cần những gì? Làm sao để chứng thực chữ kí nhanh nhất?

>>> Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế phải làm như thế nào?

>>> Cấp sổ đỏ lần đầu là như thế nào? Thủ tục cấp sổ đỏ lần đầu mới nhất, đơn giản, dễ dàng.

>>> Tìm hiểu thêm về cộng tác viên mới nhất hiện nay.

>>> Con nuôi có được hưởng thừa kế từ cha mẹ nuôi không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *