Trong thực tế, Bộ luật Dân sự hiện hành có quy định rõ ràng về người chưa thành niên. Vậy, người chưa thành niên theo pháp luật quy định gồm những ai? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

1. Người chưa thành niên bao gồm những ai?

Người chưa thành niên là những cá nhân chưa đủ 18 tuổi. (Theo quy định tại Điều 21 của Bộ Luật Dân sự hiện hành).

Người chưa thành niên bao gồm những ai?

>>> Tìm hiểu thêm: Chưa thành niên có được lập di chúc miệng không? Khi nào được công nhận?

Nhiều người coi người chưa thành niên là trẻ em, tuy nhiên, hai khái niệm này không giống nhau. Trẻ em được xác định theo Luật Trẻ em 2016 là những cá nhân dưới 16 tuổi. Ngược lại, người chưa thành niên bao gồm những cá nhân dưới 18 tuổi. Có sự chênh lệch về độ tuổi giữa hai nhóm này, trong khoảng từ 16 đến dưới 18 tuổi.

2. Về giám hộ cho người chưa thành niên

Giám hộ cho người chưa thành niên là chỉ định cá nhân/pháp nhân chăm sóc và bảo vệ quyền lợi pháp lý. Thường do UBND cấp xã hoặc Toà án nhân dân thực hiện.

2.1 Ai là người giám hộ cho người chưa thành niên?

Các trường hợp chưa đủ 18 tuổi được giám hộ:

– Người chưa đủ 18 tuổi có cha mẹ, nhưng cha mẹ thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Cả hai qua đời hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

+ Gặp khó khăn trong việc nhận thức, quản lý hành vi của mình

+ Cả hai bị tòa án tuyên bố hạn chế quyền với con cái

+ Không đủ điều kiện để giáo dục, chăm sóc con cái và có yêu cầu một người giám hộ.

Khi đó, người giám hộ sẽ được xác định theo thứ tự ưu tiên sau:

+ Anh hoặc chị cả của người chưa đủ 18 tuổi. Nếu họ không đủ điều kiện, người tiếp theo trong dãy anh chị được xem xét làm người giám hộ. (Trừ khi có thỏa thuận khác về việc chỉ định người giám hộ)

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng thừa kế di sản cho trẻ chưa thành niên có cần thông qua người giám hộ?

Về giám hộ cho người chưa thành niên

+ Ông bà nội, ngoại. Họ cũng có thể thỏa thuận chỉ định một hoặc một số người khác làm người giám hộ.

+ Bác, chú, cậu, cô, hoặc dì ruột của người đó.

– Người chưa đủ 18 tuổi không xác định được cha mẹ.

2.2 Điều kiện trở thành người giám hộ

+ Phải có đầy đủ năng lực hành vi dân sự.

+ Phải có đạo đức tốt. Đáp ứng các điều kiện cần thiết để đảm bảo thực hiện quyền và nghĩa vụ giám hộ.

+ Không bị tòa án tuyên bố hạn chế quyền với người chưa thành niên.

+ Không bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị kết án và chưa được xoá án tích. (Án tích liên quan đến cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, tài sản người khác).

>>> Tìm hiểu thêm: Khi chưa đủ tuổi có thể lập hợp đồng thuê nhà không? Công chứng ở đâu?

2.2 Về nơi cư trú

Theo Bộ luật Dân sự, nơi cư trú của người dưới 18 tuổi sẽ được xác định như sau:

Xem thêm:  Hàng tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn, kê khai thuế không?

+ Người dưới 18 tuổi thường trú hoặc tạm trú tại nơi cư trú của cha hoặc mẹ. Nếu cha mẹ ở hai nơi khác nhau, nơi cư trú là nơi cha mẹ thường xuyên chung sống.

+ Nhưng theo Bộ luật Dân sự, người chưa thành niên có thể cư trú tại nơi khác cha mẹ. (Nếu có sự đồng ý của cha mẹ hoặc nếu pháp luật có quy định về việc này).

Về nơi cư trú của người chưa thành niên

Như vậy, xác định nơi cư trú của người chưa thành niên tuân theo các nguyên tắc sau:

+ Nơi cư trú thường xuyên hoặc tạm trú của cha hoặc mẹ.

+ Nơi cha hoặc mẹ thường xuyên chung sống nếu cha mẹ cư trú ở hai nơi khác nhau.

+ Nơi cư trú khác ngoài nơi cư trú của cha mẹ. (Nếu có sự đồng ý của cha mẹ hoặc nếu có quy định pháp luật điều chỉnh về việc này).

>>> Tìm hiểu thêm: Công chứng bằng tốt nghiệp ở đâu? Chi phí bao nhiêu?

Trên đây là nội dung về “Người chưa thành niên theo pháp luật quy định gồm những ai?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật, hỗ trợ nhận hồ sơ online, tư vấn nhiệt tình 24/24

>>> Văn phòng công chứng Hà Nội miễn phí ký ngoài trụ sở, dịch vụ nhanh và uy tín

>>> Tuyển dụng cộng tác viên viết bài thu nhập ổn định, không yêu cầu kinh nghiệm

>>> Hướng dẫn tìm đối tác kinh doanh hiệu quả đem lại lợi nhuận cao cho doanh nghiệp

>>> Lưu ý quan trọng khi đặt cọc qua chuyển khoản

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *