Hiện nay, nhiều người đã lựa chọn qua các tổ chức công chứng khi làm hợp đồng để đảm bảo an toàn pháp lý. Vậy cần lưu ý gì về hiệu lực của hợp đồng công chứng không?

>>> Xem thêm: Sổ đỏ khác sổ hồng như thế nào? Tìm hiểu thêm về cách đọc sổ đỏ theo đúng quy định pháp luật.

1. Thời điểm có hiệu lực hợp đồng

Thời điểm có hiệu lực hợp đồng

Hợp đồng là sự thoả thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự. Theo đó, Điều 401 Bộ luật Dân sự 2015 quy định hợp đồng hợp pháp có hiệu lực. Từ thời điểm các bên ký kết trừ khi có thỏa thuận khác.

Trong đó, thời điểm giao kết được quy định như sau:

– Thời điểm bên đề nghị nhận được chấp nhận ký kết;

– Thời điểm cuối cùng của sự im lặng khi hai bên thỏa thuận im lặng là chấp nhận ký kết;

– Thời điểm hai bên thỏa thuận nội dung hợp đồng bằng lời nói;

– Thời điểm hai bên cùng ký tên vào hợp đồng để thực hiện thỏa thuận;…

Tại thời điểm hợp đồng có hiệu lực, các bên phải thực hiện quyền, nghĩa vụ của mình theo thỏa thuận trong nội dung hợp đồng.

2. Hợp đồng công chứng có bắt buộc phải đóng dấu?

Thông thường, các giao dịch, hợp đồng của công ty thường được đóng dấu đầy đủ gồm cả giáp lai các trang của hợp đồng. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 44 Luật Doanh nghiệp năm 2014, không phải mọi trường hợp đều phải đóng dấu vào Hợp đồng.

>>> Xem thêm: Trình tự, thủ tục công chứng cần làm những gì? Cần chuẩn bị các giấy tờ gì?

Theo đó, chỉ có 03 trường hợp sau đây công ty bắt buộc phải đóng dấu:

– Theo Điều lệ của công ty;

– Pháp luật quy định bắt buộc phải đóng dấu;

– Theo thỏa thuận của các bên.

Trong đó, theo quy định tại Điều 5 Luật Công chứng 2014. Văn bản công chứng có hiệu lực từ ngày được công chứng viên ký, đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng. Lúc này, hợp đồng công chứng sẽ có giá trị chứng cứ.

Như vậy, hợp đồng công chứng phải được đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng để có hiệu lực pháp lý. Dấu của tổ chức hành nghề công chứng là dấu tròn, gồm hình tròn và quốc huy Việt Nam ở giữa, có dòng chữ “Công chứng viên” và tên tổ chức hành nghề công chứng.

3. 2 trường hợp công chứng hợp đồng không phải có mặt hai bên

2 trường hợp công chứng hợp đồng không phải có mặt hai bên

Theo quy định tại Điều 48 Luật Công chứng 2014: người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên.

Tuy nhiên, có 02 trường hợp khi công chứng hợp đồng không cần phải có mặt cả hai bên:

Trường hợp 1: Khi giao dịch, hợp đồng được thực hiện bằng hình thức ủy quyền

Theo đó, Điều 55 Luật Công chứng 2014 quy định. Khi công chứng hợp đồng ủy quyền, nếu 02 bên không thể đến cùng một tổ chức hành nghề công chứng. Thì bên ủy quyền có thể công chứng ở tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú trước.

Xem thêm:  Cách tính tiền thuê đất khi trả tiền một lần

Sau đó, bên nhận ủy quyền sẽ công chứng tiếp vào bản gốc. Và hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền.

>>> Xem thêm: Danh sách văn phòng công chứng quận Hoàng Mai uy tín, đảm bảo.

Trường hợp 2: Đã đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng.

Quy định này được nêu tại Điều 48 Luật Công chứng 2014. Theo đó, nếu người có thẩm quyền ký hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác đã đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng thì người này có thể ký trước vào hợp đồng.

Lúc này, công chứng viên sẽ đối chiếu chữ ký của họ trong hợp đồng với chữ ký mẫu.

Như vậy, không phải lúc nào cũng bắt buộc phải có mặt cả hai bên khi ký vào hợp đồng công chứng. Trong 02 trường hợp nêu trên, dù không có đủ cả hai bên thì hợp đồng công chứng vẫn có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là trả lời cho câu hỏi “Hiệu lực hợp đồng công chứng và những điều cần chú ý“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên. Hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm các tìm kiếm liên quan:

>>> Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói, nhanh chóng, uy tín nhất tại Hà Nội.

>>> Cách tính phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất dễ hiểu, đơn giản.

>>> Dịch thuật đa ngôn ngữ ở đâu? Địa chỉ dịch thuật đa ngôn ngữ lấy ngay tại Hà Nội.

>>> Cộng tác viên bán hàng là gì? Cần làm những công việc nào?

>>> Công chức có phải kê khai tài sản, nộp thuế thu nhập hàng năm không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *